ผู้เขียน หัวข้อ: สุดยอดมหาเสน่ห์ล้านนา..วัดล้านตอง-บ่อสร้าง เชียงใหม่.. cho.  (อ่าน 18423 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
พักความแออัด..ในเมืองกรุง ขับรถตลุยแอ่วเหนือบ้างค่ะ.. จังหวัดเชียงใหม่ สุดยอดมหาเสน่ห์ล้านนา คุณโชวตลุยไปอำเภอสันกำแพง วัดล้านตอง ตั้งตระหง่านสวยงาม! ชมทัศนียภาพเมืองเหนือ ชมบรรยากาศล้านนา.. อารยธรรมทางเหนือ...ลมเย็นๆ พัดให้เราเย็นสบายตลอดวัน แม้แสงแดดจัดจ้านแต่เหงื่อไม่หยดสักแหมะ.. ครูบาผดุง กำลังสอนลูกศิษย์เกี่ยวกับวิชาปถมัง อะไรสักอย่าง เวลาน้อยสมาชิกก็หลายชีวิต คงต้องรีบรัวชัตเตอร์ให้เต็มสตรีม แม้ไม่เต็มที่ แต่ก็เต็มใจ และตั้งใจ... :008:

มหาเสน่ห์ มหาเสน่ห์ เมืองเสน่ห์กาหลง

พระเจ้าทันใจ.. เขาว่า ขออะไรได้ทันใจ.. คงไม่ใช่ปวดหัวนะ! วัดล้านตอง เอกอุเรื่องมหาเสน่ห์ เมตตามหานิยมทางเหนือ
วัตถุมงคล..พิมพ์แกะบ้านๆ แต่มวลสารล้ำเหลือแต้ แต้... อย่าให้พูดนะ..ไม่พูดดีกว่า กระซิบนิดว่า อิ่น สีผึ้ง และยันต์หนีบ.. อะฮ้า..พอแระ!

ที่น่าสนใจมากๆ คือ มีพระผงที่รวมบรมครูของครูบาผดุง ประมาณ 5-8 เกจิ เห็นจะได้... โอวสุดยอดค่ะ สุดยอด!  บูชาครูก็แรงตามของหละ ถึงหลักสามสี่หมื่นนะ!

ตุ๊เจ๊าของวัดล้านตอง (ภาษาเหนือจะเรียกทอง ว่า ตอง, ตุ๊เจ้าคือ พระ เขาเรียกพระว่า ตุ๊..) ผิวพรรณผ่องใส.. เมตตาบารมีทั้งนั้น..หนุ่มเชียงใหม่ก็บ่อต้องอู้.. หล่อขนาด!
ส่วนสาวเหนือ.. งามแต้ งามว่า.. อู้เพราะเสนาะหู (แหมเลียนเสียงสำเนียงเหนือซะแล้ว)

จะรีบกลับไปไหนไปถึงเชียงใหม่.. ปู้นนนนนนนนน

นอกจากวัดล้านตองแล้ว นักท่องเทียวคงไม่ลืม ที่นี่ บ่อสร้าง!

คิดถึงเพลงในตำนาน บ่อสร้างก่างจ้อง... มีโอกาสไปก็วันนี้.. ไหนมีอะหยังพ่อง ผ่อเลาะ (มีอะไรบ้าง ไหนดูสิ)

อุตสาหกรรมการทำร่ม ของอำเภอบ่อสร้าง.. ระบบบริหารจัดการ ขอยกนิ้วให้เลย.. ผ่านเลย! อวดชาวต่างชาติเหอะเมืองไทยนี่แน่! คุณโชวชอบงานอาร์ต ไทยเทศ ได้หมด นั่นคืองานศิลป์สะท้อนอารยธรรม... เร้าใจแต้น้อ... เลือกเอาเองได้สารพัด.. ไม่พอใจแบบที่มีขายในช๊อป...ท่านก็สามารถซื้อร่มเปล่าๆ ไปจ้างเพ้นท์กันสดๆเลย.. เพ้นท์เสื้อสดๆ เพ้นท์รองเท้า เพ้นท์มือถือ เพ้นท์พัด สารพัดเพ้นท์ ยิ่งกว่าเพนท์เฮาส์ อู้หู ร่ม ร่ม ร่ม แล้วก็ร่ม!

โอ๊ะโอว.. อาจารย์หนู กันภัย... ร่ำรวย ค้าขายดีหละที่หนึ่ง!  :009:

อารยธรรมเหนือ มนต์เสน่ห์เมืองเหนือ มหาเสน่ห์เหนือ..ชอบค่ะ!

ภูมิใจค่ะ เมืองไทยเรามีอะไรดี ดี เยอะเลย! บอกตรงๆ แอ่วเหนือแล้วไม่อยากกลับบ้านกรุงเทพเลย อยากอยู่มันซะที่นี่

แล้วพบกันใหม่เจ้า!
บะบาย cho. presley เจ้าเก่า เก๊าเก่า!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2553, 06:12:27 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

cho presley       

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: สุดยอดมหาเสน่ห์ล้านนา..วัดล้านตอง-บŭ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ม.ค. 2553, 05:54:20 »
ขอบคุณที่เก็บภาพมาให้ชมกันนะครับ    :054:

ล้านนาสวยงามจับใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2553, 06:05:41 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
นี่ล่ะครับ เสน่ห์เมืองเหนือ ใครมาแล้วก็อยากอยู่
ผมว่าเดี๋ยวพี่โชก็ต้องมาอีกแน่นอนเลย
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ ขุนแผนเมืองลำปาง

• จตุตถะ
  • ทุกอย่างล้วนสำเร็จด้วยจิต
    • อีเมล
หุ หุ  หลงเสน่ห์เมืองเหนือ นี่ถอนตัวง่ายนะทั่น แต่ถ้าหลงเสน่ห์สาวเหนือนี่สิ ยากที่จะถอนตัว....

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอบคุณครับ...ที่นำรูปมาให้ชม... :053:
สวยงามมากครับ :016: :015:

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
เสียดายไม่เจอะกัน
ได้กราบสักการะพระธาตุดอยสุเทพที่เดียวเองค่ะ  นอกนั้นก็ไปตามหาซากุระเมืองไทย จากดอยนี้ ไปดอยโน้น มากมาย
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
:058:....เคยได้ไปเที่ยวครั้งหนึ่งครับไปพักอยู่..5..วัน(ปีที่มีวางระเบิดช่วงปีใหม่อะ..)
..รู้สึกประทับใจมากได้เดินเที่ยวตลาดคนเดินตอนกลางคืน..
..ของประดับสวยๆงามๆมากมายเลยครับ :025:
..แต่ตอนที่หวาดเสียวที่สุดก็คือตอนขับรถขึ้นดอยอินทนนท์
...เสียวมาก..เสียวจิงจิ้ง..เสียวจริงๆ..อิอิ
...ยังไงก็ขอขอบคุณพี่สาว..โชว..ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ม.ค. 2553, 05:14:06 โดย Ronaldo 2007 »

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ wongrad

• จตุตถะ
    • อีเมล
ยินดีต้อนรับสู่เจียงใหม่นะครับ....ตัวเอง.. :008:
.......เจ้าเมืองเจียงใหม่......

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
มันตึงงามแต๊ครับเจียงใหม่  (อ้าวพี่ชายผมก็มา)
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ไปแอ่วเจียงใหม่ บ่กริ๊งกร๊างหาน้องเลยน้อ  จำไว้..พี่โชว์
อิอิ ล้อเล่น ช่วงนั้นปอร์ก้อกลับบ้านเหมือนกัน อยู่บนดอยนู่นแหน่ะ ไปเที่ยวดอยอังเกตุ ไปอ่างขางมาหนาวสุดๆๆเลย
รูปนี้ถ่ายหน้าบ้านตอนเช้าๆๆ ขออนุญาติเอามาอวดมั้งนะจ้ะ