ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามประวัติพระกริ่งองค์นี้ครับ  (อ่าน 8863 ครั้ง)

ออฟไลน์ Norragate

• ตติยะ
สวัสดีครับ....

พอดีผมเพิ่งได้พระกริ่งนี้จากผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง...แต่ไม่ทราบประวัติการสร้างและความเป็นมาอ่ะครับ...จึงอยากรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ทุกๆท่านอ่ะครับว่า..พระกริ่งองค์นี้ที่มาที่ไปเป็นยังไงอ่ะครับ....ขอบคุณครับ...(^_^)....

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ขอรบกวนสอบถามประวัติพระกริ่งองค์น&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 09:59:33 »
พระกริ่ง จ.ป.ร  ออกวัดบวรชัวร์ครับ    :016:

ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ  ความรู้น้อย  :001:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2553, 10:00:26 โดย ขุนแผน »

• ตติยะ
ขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้มั้ยครับ....เช่นปี พ.ศ.ที่สร้าง, วาระโอกาศอะไร หรือว่าจำนวน ฯลฯ
ขอบคุณครับ...

• ตติยะ
ขอรบกวนพี่ๆผู้รู้ด้วยนะครับ.....
ขอบคุณครับ

• ก้นบาตร
ได้ยินมาว่า ออกพิธีใหญ่ครับ

มีประสพการณ์

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

พระกริ่ง ก้นจปร เนื้อเงิน สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ครบ 84พรรษา วัดบวรนิเวศวิหารครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ผิดถูกขอโทษด้วยนะครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ๆสองท่านที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับผม....ถ้าท่านใดมีข้อมูลมากกว่านี้...รบกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณมากๆครับ

• ตติยะ
รบกวนผู้รู้เพิ่มเติมด้วยคร้าบบบบบบบบ ขอบคุณมากๆครับ

• ก้นบาตร
รบกวนผู้รู้เพิ่มเติมด้วยคร้าบบบบบบบบ ขอบคุณมากๆครับ

ไม่ลองเซริตหาข้อมูลทางเว็บอื่นๆดูมั้งหละครับ ลองดูครับ มีแน่นอน     :093:

• ตติยะ
กอ่นที่ผมจะเข้ามาถามทุกๆท่านในนี้..ผมก็ได้เข้า google แล้วอ่ะครับ แต่ไม่เจอแบบนี้เลยอ่ะครับ..เจอแต่รุ่น จปร.รุ่นเก่า และรุ่น ภปร. อ่ะครับ....ก็เลยหมดหนทางแล้ว....
ครั้งหนึ่งเคยนำพระเก่ามาถามท่านๆในเวปนี้และได้คำตอบกลับมาด้วยครับ..พอมาตอนนี้ก็เลยอยากขอพึ่งทุกๆท่านในนี้อีกครั้งอ่ะครับ....

• ก้นบาตร
กอ่นที่ผมจะเข้ามาถามทุกๆท่านในนี้..ผมก็ได้เข้า google แล้วอ่ะครับ แต่ไม่เจอแบบนี้เลยอ่ะครับ..เจอแต่รุ่น จปร.รุ่นเก่า และรุ่น ภปร. อ่ะครับ....ก็เลยหมดหนทางแล้ว....
ครั้งหนึ่งเคยนำพระเก่ามาถามท่านๆในเวปนี้และได้คำตอบกลับมาด้วยครับ..พอมาตอนนี้ก็เลยอยากขอพึ่งทุกๆท่านในนี้อีกครั้งอ่ะครับ....

ครับ

งั้นรอสมาชิกท่านอื่นๆนะครับ โชคดีครับ :089:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
...ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ... :058:...กระผมความรู้น้อย ...เข้ามาช่วยอีกแรง..:054:
.....องค์นี้ถ้าเดาไม่ผิด...เสี่ยอู๊ดเป็นผู้สร้างนะครับ..
...วงการพระเครื่องไม่ค่อยจะยอมรับกันสักเท่าไรนัก...
...อยากทราบประวัติ..นักสร้างพระแบบเสี่ยอู๊ด..เข้า..google..เลยนะขอรับ

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

• ตติยะ
...ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ... :058:...กระผมความรู้น้อย ...เข้ามาช่วยอีกแรง..:054:
.....องค์นี้ถ้าเดาไม่ผิด...เสี่ยอู๊ดเป็นผู้สร้างนะครับ..
...วงการพระเครื่องไม่ค่อยจะยอมรับกันสักเท่าไรนัก...
...อยากทราบประวัติ..นักสร้างพระแบบเสี่ยอู๊ด..เข้า..google..เลยนะขอรับ

[/quote

ถ้าข้อมูลนี้เป็นจริง......และบวกกับประวัติของเสี่ยอู๊ดที่ผมเพิ่งได้เข้าไปอ่านก็รู้สึกไม่ค่อยดีอ่ะครับ.....ส่วนพระกริ่งองค์นี้ที่ได้มาก็จะเก็บบูชาไว้ที่บ้านอ่ะครับ....เพราะยังไงพระกริ่งองค์นี้ก็เปรียบเสมือนตัวแทนพระพุทธเจ้าอ่ะครับ...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคร้าบบบ