ผู้เขียน หัวข้อ: ที่สุดแห่ง"ของดี"ของครูบาเจ้าบุญปั๋น  (อ่าน 7725 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

นั่นก็คือ "พระกริ่งเศรษฐีล้มลุก" ที่ครูบาเจ้าบุญปั๋น วัดร้องขุ้ม เชียงใหม่ พระอริยเจ้าชั้นสูงที่ครูบาเทือง นาถสีโล รับรองว่าเป็น"อะระหันต๋า"(พระอรหันต์) และกระแสจิต "เย็นที่สุด" ไม่มีใครเทียมเท่าตั้งใจทำไว้อย่างดีและพิถีพิถันที่สุด เสมือนเป็น"ของแทนตัว"ท่านก็ไม่ปาน...

วิชา"เศรษฐีล้มลุก"นี้ ถือว่าเป็นวิชาคู่บุญบารมีครูบาเจ้าบุญปั๋น วัดร้องขุ้มก็ว่าได้ มีอานุภาพส่งเสริม"แก้ดวง หนุนดวง" และ"ส่งเสริมโชคลาภ"ให้บังเกิดขึ้นได้อย่างน่าอัศจรรย์  แต่ก่อน ครูบาท่านจะทำเป็น"เทียน" ซึ่งเป็นของ"ไม่ถาวร"และ"ใช้แล้วหมดไป"  แต่ก่อนมรณภาพไม่เท่าไร ท่านให้ทำเป็น"พระกริ่ง" ซึ่งเป็นวัตถุของถาวร  ที่สามารถใช้อธิษฐานแทนเทียนเศรษฐีล้มลุกได้ตลอดกาล แม้องค์ครูบาท่านจะเข้า"เนรปาน"(นิพพาน)ไปนานเพียงใดแล้วก็ตาม....

ปัจจุบัน "พระกริ่งเศรษฐีล้มลุก"ของครูบาเจ้าบุญปั๋น ธัมมปัญโญ พระอริยเจ้าผู้ทรงคุณอันประเสริฐสุดแห่งวัดร้องขุ้ม เชียงใหม่นี้ จัดเป็นของดีที่หาได้ยากยิ่ง ส่วนมาก จะตกแก่ศิษยานุศิษย์และผู้ที่มีวาสนาในยุคต้นๆเสียโดยมาก ยากจะหลุดรอดมาถึง"คนนอก"ในภายหลังได้ 

ขอขอบคุณข้อมูล... (NAOSATITT)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ที่สุดแห่ง"ของดี"ของครูบาเจ้าบุญปั๋น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 09:53:30 »
กราบมนัสการครูบาเจ้าบุญปั๋น   :054:

ขอบคุณพี่ธรรมะรักโขมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับพระกริ่งเศรษฐีล้มลุก น่าสนใจมากครับ ท่าจะหายากน่าดู

ออฟไลน์ wongrad

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ที่สุดแห่ง"ของดี"ของครูบาเจ้าบุญปั๋น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 02:34:39 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ..ผมอยู่หมู่บ้านใกล้ๆๆท่านเองครับวัดร้องขุ้ม สันป่าตอง เชียงใหม่ครับ
.......เจ้าเมืองเจียงใหม่......

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ค. 2553, 04:24:04 »
ขอบคุณครับสำหรับบทความและรูปที่สวยงามและประวัติของหลวงพ่อครับ พระกริ้งสวยมากครับ
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม