ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อยพระให้ตรงกับวัน .....  (อ่าน 5103 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ห้อยพระให้ตรงกับวัน .....
« เมื่อ: 12 เม.ย. 2550, 09:43:24 »
บทความดีๆ น่าอ่านมาให้อ่านกันเล่นๆ อีกแล้วครับท่าน...ถามกันมาหลายๆ คน จะห้อยพระอะไรเสริมบารมีให้กับตัวเองดี? เนื่องจากพระปางมาตราฐานสำหรับแต่ละวันนั้น หายากเป็นพิเศษ ปกติไม่ค่อยทำเป็นพิมพ์พระออกมาเท่าไหร่ ดังนั้นการห้อยพระพิมพ์ที่มีอยู่ในปัจจุบันจึงมาความสำคัญไม่น้อยเช่นเดียวกัน ซึ่งเป็นพระพิมพ์ที่หาง่ายทั่วไป(แต่ต้องแท้นะครับ)...ที่นี้มาลองอ่านดูท่านเกิดวันไหน ควรห้อยพระอะไรดี? เพราะอะไร?
อนึ่ง...ตามหลักโหราศาสตร์จริงๆ นั้นท่านถือลัคนาวัน(ดาวเจ้าเรือนราศีเกิด) ตามภพและดาวเจ้าเรือนที่ลัคนาเกิดไปอยู่ด้วย(ตนุลัค)...ดังนั้นจะวันเกิดหรือลัคนาวันเกิดหรือตนุลัค ก็สามารถที่จะใช้ได้ทั้งนั้นครับผม....
วันอาทิตย์
ผู้ที่เกิดในตำแหน่งดาวอาทิตย์เป็นคนมีความมาดมั่น ว่องไว แต่มักฉุนเฉียวง่าย ตัดสินใจขาดความยั้งคิด ประกอบดับดวงอาทิตย์เป็นตำแหน่งลักขณาที่มีอำนาจอยู่ในตัว พระเครื่องสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ควรอาราธนาเพื่อความเป็นสิริมงคลนั้น ควรจะเป็นพระพิมพ์ที่ผ่านความร้อนจากไฟ เนื่องจากจะช่วยหนุนธาตุประจำตัว และโดยเฉพาะอย่างยิ่งควรเป็นพระปางมารวิชัย เนื่องจากเป็นพระพิมพ์ที่พระพุทธเจ้าทรงเอาชนะพญามารเนื่องจากเจ้าชะตาผู้เกิดวันอาทิตย์ เป็นผู้ที่มีความมุ่งมั่นตั้งใจประกอบอาชีพจึงมีศัตรูหรืออริ พระเครื่องที่เหมาะสำหรับผู้ที่เกิดวันอาทิตย์ได้แก่เนื้อดินที่ผ่านความร้อนโดยการเผาพิมพ์ปางมารวิชัย
วันจันทร์
คนที่เกิดวันจันทร์ เป็นคนมีเสน่ห์เป็นที่รักแก่คนทั้งหลาย โกรธง่ายหายเร็ว ทำการสิ่งใดมักละเอียด เป็นคนใจน้อยอ่อนไหว ทำให้ขาดอำนาจวาสนา ผู้ที่เกิดในตำแหน่งลักขณาดวงจันทร์นี้ดุจพระพุทธองค์ห้ามญาติทั้งสองฝ่ายที่แย่งน้ำซึ่งกันและกัน เมื่อวันจันทร์เป็นวันที่มีเสน่ห์ แต่ขาดซึ่งอำนาจและวาสนา พระเครื่องที่เหมาะสำหรับผู้ที่เกิดวันจันทร์ควรจะเป็นตระกูล พระยอดขุนพล เนื้อพระทำด้วยตะกั่วแก่ ดีบุก ปรอท(ชินเงิน) ตะกั่วเดือน(ตะกั่วสนิมแดง) พระในชุดนี้โบราณท่านถือว่า เสริมบารมีในอำนาจยิ่งนัก พระเครื่องที่เหมาะสำหรับผู้ที่เกิดวันจันทร์ ได้แก่พระในตระกูลเนื้อชินต่างๆ
วันอังคาร
คนที่เกิดวันอังคาร ท่านว่าเป็นคนมุทะลุดุดัน มักเจ้าอารมณ์โมโหง่าย โกรธเคืองขุ่นอันตราย แต่เป็นคนรักจริง เอาจริงเอาจังกับสิ่งที่ทำ พระเครื่องประจำตัวผู้ที่เกิดวันอังคารนั้นควรเป็นพระผงพุทธคุณ เนื่องจากเป็นพระที่มิได้ผ่านความร้อน อีกทั้งพุทธนุภาพขององค์พระจะช่วยให้จิตใจเยือกเย็นเป็นสมาธิ สามารถบรรเทาธาตุโทสะจริตแห่งฤกษ์ชะตาวันเกิดได้ ดังนั้นพระเครื่องที่เหมาะสมสำหรับผู้ที่เกิดวันอังคารนั้น จึงได้แก่พระเนื้อผงในตระกูลสมเด็จ
วันพุธ
ผู้ที่เกิดวันพุทธ เป็นคนฝีปากกล้า ค้าขายคล่อง เดินทางเก่งและมักได้ลาภเสมอ แต่มักทำคุณคนไม่ขึ้นทำดีสิ่งใดมักไม่มีใครเห็น สำหรับผู้ที่เกิดวันพุธนั้นแยกได้เป็นสองนัยคือ
วันพุธกลางวัน เนื่องจากวันพุธเป็นฤกษ์แห่งการทำกินพระเครื่องที่เหมาะสมนั้น ควรเป็นพระประเภทลีลา หรือปางลีลาเสด็จกลับจากดาวดึงส์ มีความหมายแห่งความก้าวหน้า
วันพุธกลางคืน คนที่เกิดวันพุธกลางคืนมักมีสัมผัสพิเศษ และมีลางสังหรณ์มากกว่าวันอื่นดังนั้น นอกจาดพระเครื่องพระพิมพ์ที่อาราธนาแล้วควรจะมีเครื่องรางของขลังเสริมดวงได้ป้องกันอาถรรพ์ต่างๆ ซึ่งคนที่เกิดวันพุธกลางคืนนั้นจะสัมผัสได้ง่าย
วันพฤหัส
ผู้ที่เกิดวันพฤหัสนั้นเป็นผู้ที่มีปัญญา มีความรู้กว้างขวาง มีความยุตธรรมเที่ยงตรง ใจเอื้อเฟื้อแต่ไม่ยอมคน พระพิมพ์ที่จะช่วยเสริมดวงวาสนา โบราณท่านว่า พระปางเปิดโลก ท่านถือว่าเป็นพระแห่งปัญญา เหมาะสำหรับผู้ที่เกิดวันนี้เป็นที่สุด
วันศุกร์
ผู้ที่เกิดวันศุกร์เป็นคนราคะจริตสูง เป็นคนหลงในสิ่งสวยงาม พระเครื่องที่เหมาะสมสำหรับผู้ที่เกิดวันศุกร์จึงควรเป็นพระปิดตาภควัมปติ เพื่อเป็นลักษณะอณุสติเตือนใจมิให้หลงในสิ่งต่างๆ และเสริมดวงโชคลาภวาสนา จะไหลมาอย่างที่คาดไม่ถึง
วันเสาร์
วันเสาร์ท่านว่าเป็นคนจริงจังกับชีวิต พูดจริงทำจริง ดุดันแต่ภายนอก พระเครื่องที่เหมาะสมสำหรับผู้ที่เกิดวันเสาร์เนื่องจากคนที่เกิดวันเสาร์เป็นคนจริงจังเคร่งเครียด พระพิมพ์ที่เสริมดวงสำหรับผู้ที่เกิดวันเสาร์นั้นควรจะเป็นพระที่ทำจากว่าน อันเป็นคุณลักษณะที่เย็นและบริสุทธิ์จากธรรมชาติ
จะห้อยอะไรให้เหมาะสมกับวันเกิด ก็ตามแต่กำลังทรัพย์ของแต่ละท่านก็แล้วกันนะครับ หรือจะไม่ยึดตามวัดเกิดก็ไม่ได้ผิดแต่ประการใด...พุทธคุณไม่ว่าจะพิมพ์อะไร จะพระปางไหนก็คุ้มครองตัวท่านเสมอ เพียงแต่ขอให้ท่านเป็นคนดี มีคุณธรรม ที่สำคัญ....ต้องห้อยพระแท้ด้วยนะครับ อย่าลืมล่ะ.

ออฟไลน์ eak15

• จตุตถะ
  • อย่ากลัวการทำดี
    • MSN Messenger - eak.thai@hotmail.com
ตอบ: ห้อยพระให้ตรงกับวัน .....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 11:29:07 »
:016:น่าจะมีรูปพระปางค์ต่างๆประกอบด้วยนะครับ กะผมอยากรู้ว่า พระปางค์เปิดโลกเป็นแบบพิมพ์ไหนบ้างครับ :015: :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2552, 11:30:12 โดย eak15 »
จงกระทำความดีอย่าท้อถอย วันละน้อยค่อยๆเป็นค่อยๆไป
การทำดีที่ได้อยู่ที่ใจ ทยอยใช้กรรมเถอะจะเกิดดี

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: ห้อยพระให้ตรงกับวัน .....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 12:20:31 »
ขอบคุณค่ะ ไว้จะลองแขวนพระตามวันเกิดดูนะคะ :017:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 10:31:59 »
วันเสาร์
วันเสาร์ท่านว่าเป็นคนจริงจังกับชีวิต พูดจริงทำจริง ดุดันแต่ภายนอก พระเครื่องที่เหมาะสมสำหรับผู้ที่เกิดวันเสาร์เนื่องจากคนที่เกิดวันเสาร์เป็นคนจริงจังเคร่งเครียด
พระพิมพ์ที่เสริมดวงสำหรับผู้ที่เกิดวันเสาร์นั้นควรจะเป็นพระที่ทำจากว่าน อันเป็นคุณลักษณะที่เย็นและบริสุทธิ์จากธรรมชาติ

จะห้อยอะไรให้เหมาะสมกับวันเกิด ก็ตามแต่กำลังทรัพย์ของแต่ละท่านก็แล้วกันนะครับ หรือจะไม่ยึดตามวัดเกิดก็ไม่ได้ผิดแต่ประการใด...พุทธคุณไม่ว่าจะพิมพ์อะไร จะพระปางไหนก็คุ้มครองตัวท่านเสมอ เพียงแต่ขอให้ท่านเป็นคนดี มีคุณธรรม ที่สำคัญ....ต้องห้อยพระแท้ด้วยนะครับ อย่าลืมล่ะ.

อีมชอบเนื้อว่านเหมือนคนวันเสาร์ค่ะ.. แหม.. ก้อต้องห้อยพระแท้ด้วยสินะ.. ไม่ลืมๆ

cho presley       

TUM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 11:25:43 »
วันอาทิตย์
ผู้ที่เกิดใน ตำแหน่งดาวอาทิตย์เป็นคนมีความมาดมั่น ว่องไว แต่มักฉุนเฉียวง่าย ตัดสินใจขาดความยั้งคิด ประกอบดับดวงอาทิตย์เป็นตำแหน่งลักขณาที่มีอำนาจอยู่ในตัว พระเครื่องสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์ควรอาราธนาเพื่อความเป็นสิริมงคลนั้น ควรจะเป็นพระพิมพ์ที่ผ่านความร้อนจากไฟ เนื่องจากจะช่วยหนุนธาตุประจำตัว และโดยเฉพาะอย่างยิ่งควรเป็นพระปางมารวิชัย เนื่องจากเป็นพระพิมพ์ที่พระพุทธเจ้าทรงเอาชนะพญามารเนื่องจากเจ้าชะตาผู้ เกิดวันอาทิตย์ เป็นผู้ที่มีความมุ่งมั่นตั้งใจประกอบอาชีพจึงมีศัตรูหรืออริ พระเครื่องที่เหมาะสำหรับผู้ที่เกิดวันอาทิตย์ได้แก่เนื้อดินที่ผ่านความ ร้อนโดยการเผาพิมพ์ปางมารวิชัย

ผมเกิดวันอาทิตย์ ห้อยวันอาทิตย์ใช่ปะ (แต่ถ้าห้อยทุกวัน คง.........น่าดูเลยครับ เหมือนถึงสุดยอด)

porvfc

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 11:56:09 »
อ้างถึง
วันเสาร์ 
วันเสาร์ท่านว่าเป็นคนจริงจังกับชีวิต พูดจริงทำจริง ดุดันแต่ภายนอก พระเครื่องที่เหมาะสมสำหรับผู้ที่เกิดวันเสาร์เนื่องจากคนที่เกิดวันเสาร์เป็นคนจริงจังเคร่งเครียด พระพิมพ์ที่เสริมดวงสำหรับผู้ที่เกิดวันเสาร์นั้นควรจะเป็นพระที่ทำจากว่าน อันเป็นคุณลักษณะที่เย็นและบริสุทธิ์จากธรรมชาติ

แหม่คำทำนายนี่ช่างตรงกับใจเหลือเกินนะคะ  :025: ปอร์เองก้อชอบพระเนื้อว่านเป็นพิเศษอยู่แล้ว(โดยเฉพาะหลวงปู่ทวดจะชอบเป็นพิเศษเลยค่ะ) ขอบคุณนะคะ :054:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 09:24:57 »
ผู้ที่เกิดวันศุกร์เป็นคนราคะจริตสูง เป็นคนหลงในสิ่งสวยงาม พระเครื่องที่เหมาะสมสำหรับผู้ที่เกิดวันศุกร์จึงควรเป็นพระปิดตาภควัมปติ เพื่อเป็นลักษณะอณุสติเตือนใจมิให้หลงในสิ่งต่างๆ และเสริมดวงโชคลาภวาสนา จะไหลมาอย่างที่คาดไม่ถึง

ง่าส์ เพิ่งจะทราบน้ะครับเนี่ย
ว่าผมต้องใช้พระปิดตา
แต่ว่าผมยังไม่มีเลยครับ พระปิดตาอ่ะครับ
น้องใหม่เพิ่งเริ่มหันมาศึกษาคร้าบ :070:
ใครพอจะมีแบ่งให้ผมใว้ใช้สักองค์มั้ยครับ   :054: :054:
ปล.ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลน้ะครับ  :114: :114:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 10:48:05 »
ขอบคุณที่แนะนำครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับผม