ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบสายเขาอ้อจังหวัดพัทลุงบ้างครับ  (อ่าน 10863 ครั้ง)

ออฟไลน์ W_2010

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ถ้าสมมุติว่าผมจะไปพัทลุงครับ ไปวัดเขาอ้อ ถ้าไปพักที่เขาปู่ย่า มันไกลจากวัดมากไหม ไปเองครับ
เงินไม่ค่อยเยอะ  ใครอยู่ที่พัทลุง ช่วยแนะนำด้วยนะครับผมมมม       :053: :053: :053:

ออฟไลน์ chalermpolsopa

• ตติยะ
สวัสดีครับผมพึ่งไปมาเมื่อต้นเดือนครับได้เข้าไปในถ้ำฉัตรทันต์ศักดิ์สิทธิ์มากขนลุกตั้งแต่หลังจรดศีรษะเลย ตอนถ่ายรูปครับ ได้สอบถามลุงแก่ๆที่ดุแลทางเข้าถ้ำแก่เล่าให้ฟังว่ามีพราหมณ์อยู่บนเขาใช้เวลาขึ้นไปประมาณ 20 นาทีแต่เวลามีน้อยครับเลยไม่ได้ขึ้นไป ลองถามลุงดูครับ รู้สึกจะมีวัตถุมงคลเช่นตะกรุดให้บูชาแต่ข้อห้ามนี่ซิ ลองไปดูครับ แล้วนำข่าวมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับอ้อพราหมณ์ชื่ออาจารย์ผลครับ ทำพิธีแบบพราหมณ์ ฆราวาสมีอาจารย์เปลี่ยน อ.ประจวบ และก็ท่านนี้เท่าที่ถามมาครับ :001:

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อยากตอบแต่ไม่รู้ครับรอผู้รู้นะครับ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ถ้าสมมุติว่าผมจะไปพัทลุงครับ ไปวัดเขาอ้อ ถ้าไปพักที่เขาปู่ย่า มันไกลจากวัดมากไหม ไปเองครับ
เงินไม่ค่อยเยอะ  ใครอยู่ที่พัทลุง ช่วยแนะนำด้วยนะครับผมมมม       :053: :053: :053:

ไม่ไกลครับ และชื่อดังของจังหวัดพัทลุง อยู่ติด ๆ กันหมด วัดบ้านสวน  วัดเขาอ้อ  วัดวิหารสูง (ท่านอุทัย)  วัดประดู่เรียง  และถ้าข้ามทะเลน้อยไปฝังเมืองสงขลา (ฝังเกาะยอ) ในแถบนั้นจะมีวัดชื่อดัง  และพระอาจารย์เรืองเวทย์หลายรูป หลายวัด แต่ชื่อเสียงไม่กว้างใกล้เท่าไหร่นัก ช้างเผือกย่อมอยู่ในป่า ถ้าข้ามฝังทะเลน้อยมาลองไปวัดพะโค๊ะ   วัดดีหลวง  วัดต้นเลียบ  ตามรอยสักการะหลวงปู่ทวด ก็ดีครับไม่ไกลกันเท่าไหร่จากวัดเขาอ้อ 
   ถ้าไปวัดเขาอ้อ ตอนนี้ก็จะมี รุ่น 900 ปี เขาอ้อ ให้บูชา มีวัตถุมงคลให้เลือกเยอะครับ  รุ่นเก่า ๆ มี่เคยได้มาก็มี หลวงปู่ทวด ปี 32 ที่วัดยังเหลืออยู่  ส่วนเรื่องข้อห้ามนั้นผมเคยสอบถามกับพี่ที่ดูแลที่เช่าวัตถุมงคลของวัดเขาอ้อครับ คุณไปสอบถามพี่เขาได้คนที่ตัวใหญ่ ๆ ดำ ๆ
ถ้าพ่อท่านห้อง เจ้าอาวาสอยู่ ก็สามารถนำพระที่เราเช่าบูชาไปให้ท่านประสิทธิ์ให้อีกรอบได้ครับ  และที่วัดเขาอ้อ เรื่องยาสมุนไพร ก็มีชื่อเสียงน่ะครับส่วนใหญ่เป็นยาโบราณ อ่ะ  ถ้าไปวัดเขาอ้อแล้ว  กรุณาเลยไปวัดวิหารสูง ด้วยน่ะครับ พระอาจารย์อุทัย  ท่านศิษย์ พ่อท่านปลอด วัดหัวป่า จ.สงขลา  เก่งครับ  ไปเอาตะกรุดยันต์ครูของท่านน่ะ  เยี่ยมยอดเป็นที่สุด  ส่วนใหญ่ท่านจะแจกวัตถุมงคลของท่านให้ผู้ไปกราบท่านอยู่แล้วครับ  สอบถามได้ครับพระอาจารย์สายใต้ตอนล่าง เก่งจริง  ไม่พูดมาก ไม่อวดอ้างวิชา  ปาริหาริย์ล้วน ๆ

• จตุตถะ
อ่ะลืมบอก  ที่วัดเขาอ้อ  มีท่านอาจารย์ไพรัช  ด้วยน่ะครับ กุฏิท่านอยู่ใกล้ ๆ กุฏิเจ้าอาวาส

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คุณphattharaphong ช่างเทพจริงๆครับ ผมเองก็อยากไปมาก แต่จะมีบุญหรือเปล่าต้องอีกเรื่องหนึ่ง
แต่ในสักครั้งต้องหาทางไปให้ได้ไม่้ว่าจะไกลแค่ไหน แล้วคุณ phattharaphong เคยกิน
ข้าวเหนียวดำไหมครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ผู้รักเขาอ้ออีกคน   :015: :015: :015:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผมอยู่หาดใหญ่ครับ....ถ้าจะเริ่มนับต้นทางที่หาดใหญ่..เวลาจะไปก็นั่งรถไฟ
ชั้น3 ไปจากหาดใหญ่ประมาณ 6 โมงเช้าและลงที่สถานีปากคลอง(รถจะถึง
สถานีเวลาประมาณ 9โมงกว่าๆ ) จากนั้นก็นั่งรถมอเตอร์ไซค์รับจ้างจากสถานี
ไปยังวัดเขาอ้อ..ระยะทางประมาณ 2กิโล..แป็บเดียวก็ถึงครับ
ในละแวกนั้นยังมีวัดในสายเขาอ้อ...เช่น วัดดอนศาลา วัดบ้านสวนอยู่ใกล้กัน และ
ยังมีวัดภูเขาทองอีกวัดนึงห่างจากสถานีรถไฟปากคลองนิดเดียว..เดินไปก็ได้ครับ
ไปกราบหลวงพ่อคล้อย วัดภูเขาทอง..ท่านเป็นเกจิสายเขาอ้ออายุ 80 กว่าปีแล้ว
ส่วนขากลับมาหาดใหญ่เนี่ย..หากจะนั่งรถไฟกลับก็มีรถเที่ยวประมาณ 11โมงกว่า
ส่วนรถเที่ยวบ่ายนี่ผมไม่แน่ใจ....หรือถ้าไม่อยากกลับรถไฟก็นั่งรถประจำทางกลับ
ก็ได้ครับ..แต่น่าจะต่อรถหลายทอดหน่อย...ลองถามชาวบ้านแถวนั้นดู

• จตุตถะ
ผมอยู่หาดใหญ่ครับ....ถ้าจะเริ่มนับต้นทางที่หาดใหญ่..เวลาจะไปก็นั่งรถไฟ
ชั้น3 ไปจากหาดใหญ่ประมาณ 6 โมงเช้าและลงที่สถานีปากคลอง(รถจะถึง
สถานีเวลาประมาณ 9โมงกว่าๆ ) จากนั้นก็นั่งรถมอเตอร์ไซค์รับจ้างจากสถานี
ไปยังวัดเขาอ้อ..ระยะทางประมาณ 2กิโล..แป็บเดียวก็ถึงครับ
ในละแวกนั้นยังมีวัดในสายเขาอ้อ...เช่น วัดดอนศาลา วัดบ้านสวนอยู่ใกล้กัน และ
ยังมีวัดภูเขาทองอีกวัดนึงห่างจากสถานีรถไฟปากคลองนิดเดียว..เดินไปก็ได้ครับ
ไปกราบหลวงพ่อคล้อย วัดภูเขาทอง..ท่านเป็นเกจิสายเขาอ้ออายุ 80 กว่าปีแล้ว
ส่วนขากลับมาหาดใหญ่เนี่ย..หากจะนั่งรถไฟกลับก็มีรถเที่ยวประมาณ 11โมงกว่า
ส่วนรถเที่ยวบ่ายนี่ผมไม่แน่ใจ....หรือถ้าไม่อยากกลับรถไฟก็นั่งรถประจำทางกลับ
ก็ได้ครับ..แต่น่าจะต่อรถหลายทอดหน่อย...ลองถามชาวบ้านแถวนั้นดู

อ่ะ  วัดภูเขาทอง  อยู่แถวนั้นด้วยหรอครับ  ผมไม่เคยสังเกตุเลย  *0*

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
หลวงพ่อคล้อยท่านก็เป็นเกจิอีกคน 

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
ถ้าจะให้สะดวกกว่านี้นะครับขอแนะนำให้พักที่ทะเลน้อยครับ จะเดินทางสะดวกกว่าและใกล้กว่าครับ ส่วนพระอาจารย์ไพรัตน์นั้น ท่านไม่ได้จำพรรษาอยู่ที่เขาอ้อแล้วนะครับ ปล.ข้าวเหนียวดำขมอย่าบอกใครเลยครับ  :095:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

อ่ะ  วัดภูเขาทอง  อยู่แถวนั้นด้วยหรอครับ  ผมไม่เคยสังเกตุเลย  *0*

อยู่แถวๆนั้นแหละครับ...แต่ผมก็เฉี่ยวไปเฉี่ยวมาไม่เคยได้เข้าไปเลย

ปล. เมื่อปี49...ผมไปวัดบ้านสวนครั้งหลังสุดเมื่อปี 49..พบว่ายังมี
พระเก่าสมัยหลวงพ่อคง-อาจารย์ชุมสร้างตกค้างอยู่..เท่าที่จำได้ก็มี
พระผงคง-ไชย-ชุม , พระขุนแผนออกศึก..แต่ไม่ได้เช่าเพราะวันนั้น
ตังค์หมดแล้ว..เนื่องจากแวะไปงานเผาศพหลวงปู่กลั่นวัดเขาอ้อ..และเช่า
พระของหลวงปู่กลั่นไปหลายรายการเพราะผมนับถือท่านเป็นการส่วนตัว
จากนั้นก็ไปเช่าพระที่วัดดอนศาลาซึ่งตอนนั้นยังมีพระเก่าสมัยอ.ศรีเงิน และ
พระครูกาชาด(บุญทอง )หลงเหลืออยู่ เป็นรูปหล่อ อ.เอียด ปี32 และ
พระกลีบบัวมหาว่าน ปี43 รวมทั้งพระปิดตารุ่นพยัคฆ์ทักษิณที่ขุนพันธ์สร้าง
เมื่อปี46..จนตังค์หมดเกลี้ยงไม่เหลือตังค์เก็บไว้เช่าพระ
วัดบ้านสวนเลย..ป่านนี้ไม่รู้ยังมีอีกรึป่าว..เสียดายจนบัดนี้ครับ