ผู้เขียน หัวข้อ: พ่องั่ง เขมรแท้ โคตรมหาเสน่ห์  (อ่าน 11853 ครั้ง)

ออฟไลน์ frank

• ปฐมะ
  • *
ตอนนี้ผมได้เช่าพ่องั่งมาครับ เป็นของเขมรแท้ๆ
แล้วที่ผมมีปัญหาก็คือ เป็นมือใหม่ครับ
และอยากจะทราบว่าอะไรเป็นอะไร หลายๆเรื่อง

ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
1. ผมสักน้ำมัน มาครับ มีหลายๆยันต์ ให้ทางด้านเมตตา มหานิยม คุ้มครอง รักษา     แล้ว....ผมจะเอาพ่องั่งมาใช้ได้ไหม ....หลายคนบอกว่ายันต์ที่เราสักจะป้องกัน พ่องั่งไม่ให้อยู่กับตัวเราจริงหรือ?? แล้วเราต้องแก้ยังไง?? เนื่องจากได้เช่ามาแล้วหลายตังค์มาก..
2. เราจะเอาพ่องั่งพกไว้ตรงไหนดี เวลาไปไหนมาไหน เอาแบบสะดวกที่สุด เนื่องจากพ่องั่งมีขนาดใหญ่ ยาว9 ซม. เลยทีเดียว ถ้าเเขวนไว้ตรงเอวมันจะไม่หนักเกินไปเหรอ?  แล้วพกไว้ในกางเกงมันจะไม่ตกหายเหรอ?
3. การเซ่นไหว้ ควรเซ่นในวันไหนบ้าง (สำหรับของเขมรนะครับ) เห็นของไทยเรามีคนบอกไว้ว่าไม่ควรเซ่นวันพระ ....แล้วจะเซ่นอะไรดีที่สุด แล้วควรเอาของเซ่นไหว้ วางไว้นานเท่าไหร่ แล้วเอามากินต่อได้ไหม??
4. เวลาไปทำบุญที่วัด ควรเอาพ่องั่งไปด้วยได้ไหม เห็นหลายคนบอกว่า งั่งไม่ถูกกับพระ แล้วเราจะทำบุญให้เขายังไงถ้าไม่เอาไปด้วย นึกถึงได้ไหม??
5. เราต้องตั้งชื่อให้พ่องั่งไหม (เหมือนกับกุมารทอง) หรือเรียกพ่องั่ง

สุดท้ายนี้ สำหรับคนมีประสบณ์การ มาแชร์กันได้นะครับ เล่าถึงการใช้ต่างๆ
ขอบคุณครับ  :100:

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ตอบ: พ่องั่ง เขมรแท้ โคตรมหาเสน่ห์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ม.ค. 2555, 03:23:20 »
จะเชื่อพระ หรือ เชื่องั่ง ดีล่ะ :017:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2555, 03:24:03 โดย ท่าจีน »
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ frank

• ปฐมะ
  • *
ตอบ: พ่องั่ง เขมรแท้ โคตรมหาเสน่ห์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ม.ค. 2555, 04:00:53 »
จะเชื่อพระ หรือ เชื่องั่ง ดีล่ะ :017:
ผมนับถือพระพุทธศาสนานะครับ แต่ก็ไม่ได้หลบลู่สิ่งศักสิท
แต่การนำงั่งมาใช้เพื่อการค้า ด้านเสน่ห์ และด้านคงกระพัน  มันก็ไม่ผิดนะครับ
ผมก็ไม่ได้ลืมพระพุทธศาสนาด้วยนะครับ  :002:

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ม.ค. 2555, 05:43:47 »
คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  และคุณผู้ให้กำเนิดดีที่สุดครับ      และเห็นด้วยกับคุณ frank  ครับ[pdf][/pdf]
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ aek-franky

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ม.ค. 2555, 09:27:44 »
ตาผมเคยเล่าให้ฟัง (ที่บ้านเรียกไองั่ง คว่ำหงาย บ้านอยู่สระแก้วติดเขมรเลย ^^) ตาบอกว่า มันมีทั้งแง่ดีและร้าย
ผมก็ไม่รู้ว่าดียังไงร้ายยังไง
แต่รู้วิธีพิสูจน์ ถ้าเป็นของจริง แท้ๆ ให้ หญิง พรมจรรย์ เดินข้าม มันจะพลิกตัว กลับตัว
ประมาณว่า ถ้าคว่ำไว้ มันจะหงายตัวขึ้นมาเอง

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ม.ค. 2555, 10:14:24 »
ตอนนี้ผมได้เช่าพ่องั่งมาครับ เป็นของเขมรแท้ๆ
แล้วที่ผมมีปัญหาก็คือ เป็นมือใหม่ครับ
และอยากจะทราบว่าอะไรเป็นอะไร หลายๆเรื่อง

1. ผมสักน้ำมัน มาครับ มีหลายๆยันต์ ให้ทางด้านเมตตา มหานิยม คุ้มครอง รักษา     แล้ว....ผมจะเอาพ่องั่งมาใช้ได้ไหม ....หลายคนบอกว่ายันต์ที่เราสักจะป้องกัน พ่องั่งไม่ให้อยู่กับตัวเราจริงหรือ?? แล้วเราต้องแก้ยังไง?? เนื่องจากได้เช่ามาแล้วหลายตังค์มาก..
2. เราจะเอาพ่องั่งพกไว้ตรงไหนดี เวลาไปไหนมาไหน เอาแบบสะดวกที่สุด เนื่องจากพ่องั่งมีขนาดใหญ่ ยาว9 ซม. เลยทีเดียว ถ้าเเขวนไว้ตรงเอวมันจะไม่หนักเกินไปเหรอ?  แล้วพกไว้ในกางเกงมันจะไม่ตกหายเหรอ?
3. การเซ่นไหว้ ควรเซ่นในวันไหนบ้าง (สำหรับของเขมรนะครับ) เห็นของไทยเรามีคนบอกไว้ว่าไม่ควรเซ่นวันพระ ....แล้วจะเซ่นอะไรดีที่สุด แล้วควรเอาของเซ่นไหว้ วางไว้นานเท่าไหร่ แล้วเอามากินต่อได้ไหม??
4. เวลาไปทำบุญที่วัด ควรเอาพ่องั่งไปด้วยได้ไหม เห็นหลายคนบอกว่า งั่งไม่ถูกกับพระ แล้วเราจะทำบุญให้เขายังไงถ้าไม่เอาไปด้วย นึกถึงได้ไหม??
5. เราต้องตั้งชื่อให้พ่องั่งไหม (เหมือนกับกุมารทอง) หรือเรียกพ่องั่ง

สุดท้ายนี้ สำหรับคนมีประสบณ์การ มาแชร์กันได้นะครับ เล่าถึงการใช้ต่างๆ

ขออนุญาติเข้ามาตอบนะครับ

ข้อ1.ตอนเช่ามาน่าจะศึกษาก่อนจะเช่ามานะครับ

ข้อ2.ถ้าแขวนเอวไม่สะดวกเพราะหนักเกินไป จะใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงก็กลัวตกหล่นหาย ถ้างั่งมีขนาด9cm.แล้วไว้ในกระเป๋ากางเกงแล้วกลัวหาย ผมว่าต้องสั่งทำซิปไว้รูดปิดแล้วล่ะครับ ไม่งั้นเศษเงินหายหมดแน่ๆ

ข้อ3,4,5 ที่ถามมาก็ต้องย้อนกลับไปที่(ข้อ1).นะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ปล.ลองศึกษาหาในกูลเกิ้ลดูนะครับ แต่ผมว่าอักขระยันต์ที่อยู่บนตัวคุณนะดีที่สุดแล้วครับ เพราะคุณยังบอกว่า"สักน้ำมัน มาครับ มีหลายๆยันต์ ให้ทางด้านเมตตา มหานิยม คุ้มครอง รักษา" แล้วจะเอางั่งมาทำไมอีกล่ะครับ   
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 12:57:15 »

ตอบข้อ2
หากระเป๋าแบบคาคกับเข็มขัดสักใบซิครับ ผมว่าลงตัวที่สุด เห็นคนโบราณเขาก็คาดเอวเหมือนกัน
เวลาที่จะบูชาติดตัว ก็ เอาเฉพาะเวลาที่จำเป็นเช่นจะไปจีบสาวหรือจะไปค้าขาย
หากจะเข้าวัด ก็ อย่านำไป (เหมือนกับพกปืนเถื่อนจะเข้าไป สน. ทำไม)

OK. ป๊ะ (มีเหลืออีกบางไหมจะขอแบ่งมั่ง)
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ sithisai

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ม.ค. 2555, 11:17:57 »
  :058:ผมว่า ควรเก็บไว้ที่บ้านดีกว่าครับ เครื่องลางแบบอื่นมีเยอะไป ที่ใช้เกี่ยวกับทำมาค้าขาย ของแบบที่คุณว่า มันไม่มีประวัติที่ไปที่มาที่ชัดเจน แถวบ้านผม(อุดรฯ) ก็เห็นวางขายกันเกลื่อน แล้วก็มี"เสี้ยน"พระบางคน เอามาโฆษาณาชวนเชื่อ ขายให้คนไม่รู้ไปหลายต่อหลายรายแล้วครับ...
 :058:

ออฟไลน์ มิ้นพระประแดง

• สุขใดก็ไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตัง
  • จตุตถะ
    • MSN Messenger - mintinlove1@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ม.ค. 2555, 11:56:13 »
แถวบ้านผมไม่ได่เรียกว่า พ่องั้ง นะคับ แต่แถวบ้านผมเรียกว่าไอ้งั้งคับคนเก่าแก่เล่าให่ฟังมาว่ามันเป้นของที่ต้องเลี้ยงด้วยของสกปรกคับ
เช่นการเลี้ยงด้วยประจำเดือนผู้หญิงจะต้องเอาผ้าอนามัยใช่แล้วมาห่อไอ้งั่งไว้เพราะมันจะชอบของสกปรกคับเขาบอกว่าถ้าเอาไอ้งั่งไปว่างไว้
ใต่สะพานหรืออะไรถ้ามีผู้หญิงเดินผ่านมันจะหงายหน้าขึ้นมาได้เองเลยคับแล้วบางทีที่ผมเจอกับตัวเองนะคับถ้ามันเห็นผู้หญิงบางทีทันจะเดินตามคับ
มันกลิ้งไปกับพื้นได้เลยละคับแต่ตอนนี่ไอ้งั่งตัวนั้นไม่อยู่แล้วคับเพราะแถวบ้านมีคนมาห้ามเลี้ยงไว้คับเขาบอกมันไม่ดีคับมันจะเข้าตัวประมานนี่ละคับ
แต่ถ้าว่ากับเรื่องค้าขายผมว่าเข้าจะเลี้ยงอีเป้อมั้งคับแต่มันก็ต้องเลี้ยงคล้ายๆกันแต่อีเปิ้อจะเลี้ยงไว้ในน้ำน่ำๆมั้งคับ
(ถูกผิดประการใดต้องขออภัยคับ)
[shake]ของดีมี อยู่ที่ใจ

ของขลังไว้แผ่นเนื้อหลัง

ของสูงใหญ่ใช่ใครไม่ห่างกัน

ในใจเราหลวงปู่เปิ่น 1ในใจ
[/shake]