ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความแน่นใจ...ครับ  (อ่าน 2302 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
ขอความแน่นใจ...ครับ
« เมื่อ: 25 มี.ค. 2551, 07:57:10 »
สวัสดีครับ

***  เมื่อวันวานไปทำธุระแถวถนนสุทธิสาร...ผ่านไปรษณีสุทธิสารเช่าเหรียญหลวงปวดทวดรูปไข่เนื้อทองแดงรุ่นปู่ทวดช่วยใต้มา ๑ เหรียญ..จะให้วันเกิดหลานชายครับ....และเลยไปหาร้านที่เลี่ยมพระย่านตลาดแถวๆใกล้ๆร้าน 7 ELEVEN  ห้วยขวาง...ซะเลย...

***...ระหว่างรอการเลี่ยมพระนั้นเองได้คุยกับคุณลุงคนหนึ่งท่าทางเป็นคนทางภาคใต้ดูเป็นคนใจดี...ที่ท่านมาเลี่ยมพระให้หลานสาวของท่านเหมือนกัน...ผมกล่าวสวัสดีท่าน..และถือโอกาสสอบถามพระทางสายหลวงปู่ทวด....และคุยกันเรื่องพระสายใต้ไประหว่างรอการเลี่ยมนั้นหลายเรื่อง..ในฐานะผมเองผู้ใหม่ในวงการครับ..คุยไปๆ...ฯลฯ..มีตอนหนึ่งผมถามเรื่องตะกรุดพระอาจารย์นอง...ท่านกรุณาเปิดระดุมเสื้อหยิบพระของที่ท่านห้อยคอรวมทั้งตะกรุดอีก ๓ ดอกให้ผมดูด้วยใจที่มีเมตตาในลูกในหลานก็ว่าได้.....ในที่สุดท่าน..เมตตาให้เช่า..ตะกรุดนารายณ์แปลงรูปมา ๑ ดอกเพราะท่านมี ๒ ดอก...ในราคา 2300 บาท...

***   ตะกรุด...มีลักษณะเป็นลูกปืนขนาดเล็กไม่ทาบว่าเป็นลูกปืนขนาดใดครับ..ปลายลูกชนกันครับ...วัดความยาวได้ประมาณ 2 ซม.เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 0.6 ซม.ครับ...มองดูจาการใช้งานดูเก่าครับ...plastic ที่เลี่ยมมาดูหมองไม่ค่อยจะใส...มีลักษณะน้ำเหงือจะซึมเข้ารอยต่อทำให้ห่วงด้านในมีสนิมทองแดงจับเล็กน้อย....ดูเหมือนจะเป็นการเลี่ยมมาจากวัดก็ว่าได้...สีปลอกลูกปืนเหมือนทองแดงเก่าๆอย่างนั้นแหละครับ...เลี่ยมplastic พร้อมใช้....ท่านบอกรักษาไว้ให้ดีนะ...หายยากไม่มีอีกแล้วนะ...ตองขอโทษด้วยครับที่ร่ายซะยาว..นะครับ..

***    วันนี้ขอถามครับ...

01.อ่านแล้วผมโดน...หลอกไม๊...ครับ...(สมน้ำหน้า...อยากได้)

02.มีการสร้างกันปีไหน..ขอเล่าประวัติย่อๆให้ฟังหน่อย..ครับ

03.ถ้าเป็นของแท้...จะสังเกตุอย่างไร..ครับ..

04.ต้องมีคาถากำกับการใช้หรือไม่ครับ...

05.ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ..

06.ข้อห้ามมีหรือไม่ในการใช้ครับ...

***   ตอบตามสมควรก็ได้ครับ...ขอขอบคุณครับ

***   สวัสดีครับ...พิศร   ครับ    :090:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ตอบ: ขอความแน่นใจ...ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มี.ค. 2551, 10:37:12 »
ความรู้จากการอ่าน..
1.  โดนหลอกไหม....? อยู่ที่ใจท่านครับ (กล้าเช่ามาก้อต้องมั่นใจหน่อยครับ )
2.  สร้างปีไหน...? เริ่มสร้างตั้งแต่ปี 2496 - 2542 สร้างมาโดยตลอด ประวัติย่อๆสร้างจากนิมิตของ พระอาจารย์นองว่ามีเจ้าแม่นางจันทร์มาเข้าฝันให้สร้างพร้อมบอกคาถาและวิธิการสร้างให้ รุ่นแรกๆจะเป็นเนื้อเงิน แล้วมาเป็นปลอกลูกปืนขนาดต่างๆมีทั้ง .22 ,.38 .45 ขนาด 9 Oฯลฯและเนื้อทองคำสร้างก่อนท่านมรณะ4-5 ปี ข้างในจะบรรจุเศษไม้วิเศษไว้ เรียกไม้หลวงพ่อทวด  บางรุ่นจะมีคตมะละกออยู่ข้างใน(แก่นมะละกอ)
3.  ข้อสังเกตุ...? ไม่แน่ใจเพราะปลอกลูกปืนจะคล้ายๆกัน ต้องทราบที่มาอย่างมั่นใจ ยกเว้นตะกรุดทองคำจะมีโค๊ต ตัวนะ กับ ตัวอุ
4.  คาถา...?ไม่ทราบไม่เคยเห็นครับ
5.  ประสปการณ์...?ไม่มีเพราะไม่มีตะกรุดแบบนี้ใช้  แต่ที่ทราบจะแคล้วคลาดคงกระพัน เพราะเป็นเคล็ดที่ว่าแม่ไม่ฆ่าลูก ( ใช้ลูกปืนทำ )
6.  ข้อห้าม...?ห้ามแกะดูข้างในอย่างเด็ดขาด

ผิดพลาดขออภัยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มี.ค. 2551, 12:16:45 »
น่าจะเป็นลูกขนาด .22 นะครับ แล้วหันชนกัน มีห่วง แต่ราคาในวงการไม่น่าถึง 2300 นะครับ ผมเจอๆ ก็ 1500-1800

แต่ถ้า 2300 ได้ของแท้ๆ ชัวร์ๆ ก็เยี่ยมครับ อย่าไปคิดมาก ของแท้กี่บาทก็คุ้มเพราะได้แท้ ของเก๊ 1 บาทก็ขาดทุนครับ  ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มี.ค. 2551, 09:46:24 »
อย่างท่านโจรอ่ะครับ น่าจะเป็นลูกกด พิจารณาไม่เป็นด้วยครับ ดูยากส์ ข้อห้าม ห้ามแกะปลอกลูกปืนออก
คาถานารายณ์แปลงรูป-อะวิสุนุตสานุติ  :-*

ออฟไลน์ เอส ท่าพระ.กทมครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มี.ค. 2551, 10:22:18 »
อยากรู้คาถาปลุกของมากอะคับ

ใครรู้บอกทีนะ อยากรู้

ว่าของยังอยู่กับตัวเรนาไหมอะคับ

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 เม.ย. 2551, 06:41:30 »
อยากรู้คาถาปลุกของมากอะคับ

ใครรู้บอกทีนะ อยากรู้

ว่าของยังอยู่กับตัวเรนาไหมอะคับ
ถ้าไม่แน่ใจว่าของยังอยู่มั้ย ก้อกลับไปวัดให้หลวงพี่ลงให้ใหม่สิคะ เพื่อความมั่นใจ แล้วทีนี้เวลาทำอะไรก้อนึกถึงข้อห้าม แล้วรักษาศีล 5 ด้วย รับรองของไม่มีเสื่อมจ้า แถมทำแล้วสบายใจอีกด้วย  :-*
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*