ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียด ถึง การสักยันต์แบบล้านนา  (อ่าน 12495 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
สวัสดีครับ กระผมอยากทราบรายละเอียด ถึง การสักยันต์แบบล้านนา ที่เป็นล้านนาแท้ๆนะครับ หากมีรูปด้วยจะเป็นพระคุณยิ่ง
                                                                                                                                                   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
อยากแนะนำ วัดขุนคง อ.หางดง จ.เชียงใหม่
จะเข้าทางบ้านถวายครับ พระอาจารย์เรียนมาจากหลายอาจารย์
ทั้งอาจารย์ที่เป็นฆราวาสและจากครูบาหลายๆ ท่านครับ
ผมได้ให้พระอาจารย์ลงยันต์ คาถาหัวใจงั่ง เป็นอักขระล้านนา ( ตัวเมือง ) ทั้งหมดครับ
พุทธคุณทางด้าน เมตตา แคล้วคาด แล้วแต่ว่าคนไหนจะใช้ดีไปทางไหนครับ
ยังงัยก็ไปลองดูนะครับ

:002:  :002:  :002:  :002:  :002:  :002:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ล้านนานี่รวมไทยใหญ่ด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะผมมีหนังสือ ลายสักไทยใหญ่อยู่ครับ
ข้อมูลค่อนข้างมีเยอะพอสมควร
ถ้ายังไงจะถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ล้านนานี่รวมไทยใหญ่ด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะผมมีหนังสือ ลายสักไทยใหญ่อยู่ครับ
ข้อมูลค่อนข้างมีเยอะพอสมควร
ถ้ายังไงจะถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ
รอชมนะครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
รอชมนะครับ

:069:  :069:  :069:  :069:  :069:

ออฟไลน์ dadaku

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตูกแม้วใช้บ่
อยากแนะนำ วัดขุนคง อ.หางดง จ.เชียงใหม่
จะเข้าทางบ้านถวายครับ พระอาจารย์เรียนมาจากหลายอาจารย์
ทั้งอาจารย์ที่เป็นฆราวาสและจากครูบาหลายๆ ท่านครับ
ผมได้ให้พระอาจารย์ลงยันต์ คาถาหัวใจงั่ง เป็นอักขระล้านนา ( ตัวเมือง ) ทั้งหมดครับ
พุทธคุณทางด้าน เมตตา แคล้วคาด แล้วแต่ว่าคนไหนจะใช้ดีไปทางไหนครับ

:002:  :002:  :002:  :002:  :002:  :002:

TUM

• บุคคลทั่วไป
ดูที่หลังผมก้อได้ครับ ยันต์ทางเหนือไม่เหมือนกันครับ ยันต์ แปดทิศยังไม่เหมือนกันเลย แต่ก้อคล้ายๆๆกัน
ดูตัวอักขระล้านนา

• อัฏฐมะ
ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ แต่กระทู้เกือบ2เดือนแล้ว เป็นคนตั้งกระทู้เองยังจำไม่ได้เลย ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Khun-roj

• ตติยะ

ขอทางไปด้วยได้ป่ะครับ

ปล. รู้สึกเหมือนอ.สมก้อมีครับ ลิงซ่อนหน้าไรเนี่ยครับ(ถ้าจำไม่ผิด)

ออฟไลน์ jakapun_ake

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ขอความกรุณาท่านผู้รู้ครับ อยากได้ลายสักแบบล้านนา มากครับ มีที่แนะนำในบริเวณจังหวัดเชียงใหม่หรือเปล่าครับ

ผมจะไปเชียงใหม่ช่วง 31 ตค-5 พย 52 ครับ ใครพอทราบข้อมูลรบกวนทางกระทู้ที่ผมตั้งหรือทาง E-mail ที่ xxxxxxxxxxxxx

หรือทาง xxxxxxxxxxx 24 ชั่วโมงครับ ต้องขอโทษด้วยหากทางเวปบอร์ดไม่ให้ลงเบอร์โทรศัพท์หรือ E-mail

ขอชี้แจงเกี่ยวกับ กฏกติกา และ มารยาท ในการใช้งานกระดานสนทนาเว็บไซต์ วัดบางพระ

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด (เพิ่มเติม: ๓๑ ก.ค. ๕๒)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2552, 09:24:48 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ ขุนแผนเมืองลำปาง

• จตุตถะ
  • ทุกอย่างล้วนสำเร็จด้วยจิต
    • อีเมล
ผมก็อยากสักลายล้านนาเหมือนกันครับเพราะถือเป็นเอกลักษณ์ของคนทางภาคเหนือที่มีอักษรเป็นของตัวเอง(ตั๋วเมือง)ผมอยู่ลำปางไปเชียงใหม่ประจำเคยเห็นพวกขับรถสองแถวที่สถานีขนส่งผู้โดยสารจังหวัดเชียงใหม่สักลายล้านนาโบราณหลายคนเหมือนกัน ถ้าลองไปถามๆดูผมว่ามีผู้รู้ที่ตอบได้ครับ..