ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องพ่อแก่  (อ่าน 2091 ครั้ง)

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
เรื่องพ่อแก่
« เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 05:45:08 »
อยากถามข้อห้ามอะครับถ้าสักพ่อแก่แล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างครับ
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เรื่องพ่อแก่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 06:34:26 »
ก็เพียงแค่รักษาศีลให้ครบและทำตามข้อห้าม เช่น ไม่ด่าพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ทั้งของตนและผู้อื่น
ไม่กินน้ำเต้ามะเฟือง ไม่เป็นชู้เมียเขาและก็หมั่นระลึกถึงครูบาอาจารย์ก็พอแล้ว สำคัญสุดครับ คิดดี ทำดี พูดดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2552, 06:38:46 โดย N!c »

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 06:51:33 »
ก็เพียงแค่รักษาศีลให้ครบและทำตามข้อห้าม เช่น ไม่ด่าพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ทั้งของตนและผู้อื่น
ไม่กินน้ำเต้ามะเฟือง ไม่เป็นชู้เมียเขาและก็หมั่นระลึกถึงครูบาอาจารย์ก็พอแล้ว สำคัญสุดครับ คิดดี ทำดี พูดดี

แล้วเนื้อ กินใด้มั้ยครับ

ออฟไลน์ 162cm

• ปัญจมะ
  • Ars longa.. Vita brevis..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 07:14:23 »
ขอถามนิดนะครับ

พวกน้ำเต้ามะเฟืองนี่ หมายถึงพวก ฟัก รึเปล่าครับ?
ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 07:16:23 »
ขอถามนิดนะครับ

พวกน้ำเต้ามะเฟืองนี่ หมายถึงพวก ฟัก รึเปล่าครับ?

ไม่ใช่ครับ ไม่เกี่ยวกับฟัก ...  :089:

แล้วเนื้อ กินใด้มั้ยครับ

เนื้อไม่ควรกินครับ สัตว์ใหญ่ แต่ไม่ว่าใหญ่หรือเล็ก เวลาโดนฆ่าตายมันก็เจ็บปวดทรมานเหมือนกัน สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 09:05:53 »
อยากถามข้อห้ามอะครับถ้าสักพ่อแก่แล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างครับ

ถ้าเอาแบบโบราณแท้ๆจริงท่านว่าไม่ควรกินเนื้อวัวครับ ไม่เที่ยวผู้หญิงเป็นเด็ดขาด
นอกนั้นก็ปฏิบัติตามกฎของคนสักยันต์ทั่วๆไป คือไม่ด่าพ่อล่อแม่ ครูบาอาจารย์ของตนและผู้อื่น
ไม่ยุ่งเกี่ยวกับคนที่มีเจ้าของแล้วเป็นเด็ดขาด ไม่กินน้ำเต้ามะเฟือง อันนี้คือข้อห้ามของวัดบางพระครับ
แต่ถ้าจะเอาแบบคนเล่นของแบบโบร๊านโบราน ก็ไม่กินฟัก น้ำเต้า มะเฟือง สามอย่างครับ
มะเฟือง ก็คือมะเฟือง น้ำเต้าก็คือน้ำเต้าเป็นผักผลไม้ชนิดหนึ่งครับ ฟักก็คือฟัก
สามอย่างนี้คนละชนิดกันครับ  :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 09:17:06 »
ตามที่ท่านก๊อตบอกมาชัดเจนเลยครับ
พวกฟักที่ห้ามกิน เพราะเชื่อว่าฟักจะไปล้างว่านในร่างกายออกอ่ะครับ
แต่ที่วัดบางพระไม่ได้ห้านกินฟักนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 เม.ย. 2552, 11:26:10 »
ส่วนตัวไม่กล้าสักพ่อแก่ครับ พยายามหลีกเลี่ยงการไปสักวันพฤหัสฯ จะเน้นแต่วันอังคาร

มีความคิดไม่เข้าท่า ส่วนตัวว่า  คงรักษาไม่ได้แน่ๆ ค่อนข้างซีเรียสเรื่องข้อห้าม   ถ้าัรักษาไม่ได้ก็ขอผ่านครับ

แต่ก็เป็นกำลังใจ ยินดีกับทุกท่านที่มีพ่อแก่ ครับผม   :053: :053: :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2552, 11:27:00 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 เม.ย. 2552, 01:01:00 »
ท่านผู้ชำนาญการตอบกันมาได้อย่างถ่องแท้แล้วครับ งานนี้ผ่าน
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 เม.ย. 2552, 06:08:59 »
เหนื่อย แต่ คุ้ม ครับ
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 เม.ย. 2552, 10:55:03 »
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกโขเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา