ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆใช้น้ำมันอะไรแช่เขี้ยวเสือครับ  (อ่าน 6287 ครั้ง)

ออฟไลน์ ice.bangyai

• สัตตมะ
  • **
รบกวนหน่อยนะครับ บังเอิญจะเอาเขี้ยวไปเลี่ยมแบบใส่น้ำมันด้วยน่ะครับ เลยรบกวนถามพี่ๆด้วยครับ  :002:

ออฟไลน์ Siamism

• ตติยะ
ตอบ: พี่ๆใช้น้ำมันอะไรแช่เขี้ยวเสือครั&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2556, 03:26:05 »
แล้วแต่สูตร นะครับ แต่เท่าที่เคยได้ยินมามักใส่เป็นน้ำมันว่านที่ผ่านการเคี่ยว  โดยมักใช้น้ำมันงาเป็นตัวเคี่ยวว่าน  แต่บางสำนักใช้เป็นน้ำมันจันทร์ทั่วไปที่มีขายตามท้องตลาดเลยก็มี  อาจจะเพิ่มเติมคือนำน้ำมันนั้นแช่ว่าน(ไม่เคี่ยว) หรือดอกของว่าน หรือพวกไม้กาฝากก็มี และผ่านพิธีการปลุกเศกมาก่อน  แต่ถ้าเราจะใส่่เองและไม่มีพิธีรีตองอะไรมาก  แนะนำเป็นน้ำมันจันทน์ครับ เอาเป็นน้ำมันจันทน์ชนิดที่แท้ ร้อยเปอร์เซนต์เลยจะดีมาก เพราะจะหอมมาก ถือเป็นหัวเชื้อที่บางครั้งเขานำไปผสมกับนำ้มันชนิดอื่น เพื่อให้มีปริมาณมากขึ้น มีหลายเกรดนะครับ(แม้จะร้อยเปอร์เซนต์) ลองเลือกดู  ขวด สามร้อย ห้าร้อย ถึง พันกว่าบาท  ลองๆถามจากร้านสังฆทานใหญ่ๆ หรือถ้าอยู่แถวกทม. ลองไปดุที่พาหุรัดครับ เป็นจันทน์แท้จากอินเดีย มีขวดเล็ก ขวดใหญ่ลองสอบถามดู ร้านจะอยู่ตรอกตรงข้ามกับห้าง เซนทรัล(ไม่แน่ใจในชื่อห้างนะฮะ) ตรงตรอกที่เป็นตลาดผ้า เดินเข้าไป จะมีทางแยกซ้ายมือ แยกที่สอง ให้เลี้ยว เดินไป ร้านจะอยู่ขวามือ ร้านนี้จะขายเครื่องหอม ธูปหอม สินค้าจากอินเดียโดยตรง (คนขายเป็นอินเดียฮะ)  ลองๆดูนะฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2556, 03:28:05 โดย Siamism »

ออฟไลน์ chinbee

• จตุตถะ
ตอบ: พี่ๆใช้น้ำมันอะไรแช่เขี้ยวเสือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พ.ค. 2556, 08:29:08 »
 :002: เอาน้ำมันจันทร์แท้ครับท่าน ถึงจะดี  :069: