ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกรอก...  (อ่าน 7632 ครั้ง)

ออฟไลน์ อิศวรน้อย

• จตุตถะ
  • สิงห์จ้าวทุ่ง
ลูกกรอก...
« เมื่อ: 13 ธ.ค. 2552, 05:34:26 »
                                                                                                                                                                                                                                                   ลูกกรอกกุมารทองสองหัว หลวงพ่อเต๋ คงทอง วัดสามง่าม นครปฐม

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ลูกกรอก...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2552, 05:54:00 »
สุดยอดเลยครับ

เพิ่งเคยได้เห็นครับ

ว่าแต่หาเช่าจากที่ไหนครับ

หรือไม่มีแล้ว....

ขอบคุณครับสำหรับภาพ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2552, 06:02:52 »
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ชมกัน

ของหลวงปู่เต๋ด้วย สุดยอดครับ  :015:   :053:

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2552, 06:20:39 »
สุดยอดมากเลยครับ
หาดูยากมากเลย
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2552, 07:14:19 »
ขอบคุณนะครับที่นำมาใหชม
เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันครับ ไม่เคยได้ยินว่าหลวงปู่เต๋ท่านสร้าง ลูกกรอกแบบนี้ด้วย
ขอบคุณข้อมูลใหม่ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2552, 07:15:46 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 12:51:34 »
มาให้ชมเพิ่มเติม... ลูกกรอกกุมารทองสามหัว

ออฟไลน์ aikkab

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ม.ค. 2553, 02:06:14 »
คิดได้ไงครับ
ไปท่าพระจันทร์ซิมีเพียบ
จะเอาซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ praw007

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ม.ค. 2553, 05:04:06 »
จากการศึกษา เเละเคยได้ถามกับหลวงปู่เเย้ม  หลวงปู่บอกว่าหลวงพ่อเต๋ไม่เคยสร้างครับเเบบนี้ผมมั่นใจเต็มร้อยครับว่า ไม่ใช้ของวัดสามง่ามเเน่นอนครับ
ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/font]

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ม.ค. 2553, 10:57:04 »
ท่าพระจันทร์มีเพียบเลย  :069: :069:
และที่สำคัญไม่ควรสะสม ไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวงครับ  เด็กเล็กเห็นแล้วกลัวครับ
........................ลุงต้อ................................. 22; 22;

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ม.ค. 2553, 12:25:47 »
อ่ะน่ะ
สวัสดีครับ
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมน่ะครับ
จากที่ได้ศึกษา และ เป็นคนที่ชอบเลี้ยงลูกกรอก กุมาร มานานพอดู
รูปที่ ท่านอิศวรน้อย นำมาให้ชมนั่น
มิใช่เป็นวัตถุมงคลของวัดสามง่ามครับ
ไม่ว่าจะเป็นหลวงปู่เต๋ หรือว่า หลวงปู่แย้ม ก็มิเคยมีลูกกรอก หรือ กุมารเช่นนี้ครับ

:017:  :017:  :017:

อีกนิดครับ
การที่เราจะเลี้ยงเค้านั่น
เราต้องรู้จักผู้สร้างผู้ให้กำเนิดเค้าด้วย
เพื่อเป็นการการันตีว่า...
มิได้นำเขามากักขังไว้เพื่อใช้งานน่ะครับ
 :017: :017: :017:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ ag

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ม.ค. 2553, 08:37:20 »
ท่าพระจันทร์มีเพียบเลย  :069: :069:
และที่สำคัญไม่ควรสะสม ไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวงครับ  เด็กเล็กเห็นแล้วกลัวครับ
........................ลุงต้อ................................. 22; 22;

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ toa

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ม.ค. 2553, 10:19:02 »
ยืนยันเช่นกันครับว่าทางวัดสามง่ามไม่เคยออกกุมารลักษณะนี้หรือออกลูกกรอกมาให้บูชาครับ
รูปแบบจะเป็นมาตราฐานที่ทำกันมาตั้งแต่หลวงปู่เต๋ จนถึงหลวงปู่แย้ม จะเป็นตุ๊กตาทองนั่งขัดสมาธิ
ยกมือขึ้นกวัก2ข้าง 

ออฟไลน์ toa

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ม.ค. 2553, 10:35:33 »
แล้วหลวงปู่แย้มก็ไม่เคยสนับสนุนให้ใครเอาลูกกรอกไปเลี้ยง เคยมีคนเอาลูกกรอกมาถวายหลวงปู่
หลวงปู่ยังให้เอาออกไปวางไว้ที่กุมารเจ้าสัวนอกกูฏิท่านเลยครับ  แต่ต่อมามีพี่ท่านหนึ่งอยากได้ไปขอ
บูชาหลวงปู่ไม่ให้แต่แอบไปตกลงกับเด็กขอบูชาเด็กปล่อยไป (แอบหลวงปู่)แล้วเอามาเข้าพิธีวันครู
หลวงปู่รู้บอกให้เอามาคืนไม่ยอม เพราะแรงจริงๆคนเลี้ยงก็แย่(แต่ใจรัก)ต้องมาให้หลวงปู่แย้มรดน้ำมนต์
และเป่า จารหัวบ่อยๆ ไม่รู้คุ้มไม๊ ของแรงๆ มีอาถรร ผู้เลี้ยงคุมไม่ได้ บารมี บุญเก่าไม่มากจะแย่เอา
ส่วนของท่านอิศวรน้อย ที่ท่าพระจันทร์เห็นเยอะครับ น่าจะเป็นทำเทียมดูเหมือนจริง ด้วยความเคารพ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ม.ค. 2553, 11:14:24 »
ได้ search เจอภาพนี้จากทางอินเตอร์เน็ท และเห็นว่าแปลกดี...
จึงได้นำรูปมาให้ชมกัน..โดยที่ไม่ได้เช็คที่มาที่ไปของข้อมูลให้ละเอียดถี่ถ้วนเสียก่อน
เห็นเขาระบุว่าของหลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม เราก็เชื่อตามนั้นเลย...ถ้าไม่ใช่ของหลวงพ่อเต๋
ต้องขอกราบ...ขออภัย...ที่ผิดพลาดในครั้งนี้ :054:
กราบขอประทานอภัย...หลวงพ่อเต๋และหลวงพ่อแย้มด้วยครับ :054:
เจตนาลงรูปให้ชมเฉยๆ...ไม่ได้มีเจตนาอื่นๆแอบแฝง

กราบขอบพระคุณครับ :054: