ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะรบกวนถามเกี่ยวกับเขี้ยวเสือและคาถาหน่อยครับ  (อ่าน 1588 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanoon

• ปฐมะ
  • *

ต้องขอรบกวนพื้นที่บอร์ดหน่อยนะครับ

คือผมได้รับเขี้ยวเสือ (หรือเขี้ยวหมี ผมก็ไม่ทราบจริงๆครับ ผมดูไม่เป็นครับ)

แล้วผมต้องการจะบูชาเขี้ยวเสือ แต่ที่นี้ผมไม่ทราบว่าเขี้ยวเสือ ของแต่ละวัดจะมีคาถากำกับที่แตกต่างกันไปในแต่ละวัดหรือเปล่านะครับ

ผมเลยมีความต้องการจะทราบว่า

1. เขี้ยวเสือที่ผมได้รับมานั้น เป็นของวัดไหนหรือครับ แล้วต้องมีคาถาอะไรกำกับเป็นพิเศษในแต่ละวัดไหมครับ

2. แล้วคาถาที่ผมได้ค้นพบภายในบอร์ด คือมี 2 คาถา

2.1
ตั้งนะโม 3 จบ แล้วว่า "ตะมัตถัง ปะกาเสนโต ตัวกูคือพญาพยัคโฆ สัตถาอาหะ พยัคโฆจะวิริยะ อิมังคาถามะหะ อิติฮ่ำฮึ่มฮึ่ม"
เคล็ดลับในการภาวนาคือ ให้ภาวนาตั้งแต่ "ตะมัตถัง มาจนถึง อิมังคาถามะหะ" ให้กลั่นลมหายใจตั้งจิตให้มั่น ทำจิตใจให้ดุเหมือนเสือ แล้วจึงว่า"อิติฮ่ำฮึ่มฮึ่ม"  เสร็จแล้วจึงผ่อนลมหายใจ
ลองเอาไปใช้ดูครับ ผมภาวนาทุกวันทั้งก่อนนอน และก่อนออกจากบ้าน

2.2
นะโม3จบ พยัฆโฆ พยัฆฆา อิติสุนญา ลัปภติ ฮึมฮำฮั่มฮะ

อันนี้ตำหรับ วัดปริวาสครับ

ผมจึงไม่ทราบว่าจากเขี้ยวเสือที่ผมมีอยู่ ผมควรใช้คาถาไหนหรือครับ หรือ มีคาถาอื่นๆอีกไหมครับ

ผมคงต้องขอรบกวน ขอความรู้จากผู้รู้ด้วยนะครับ

และสุดท้ายนี้ ขอขอบคุณพื้นที่บอร์ดมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
ผมดูแล้วไม่ใช่เขี้ยวนะครับ
ดูจากรูปที่ 3 ด้านล่าง ถ้าเป็นเขี้ยวไม่ว่าจะเขี้ยวอะไร จะมีรูนะครับ
เขี้ยวเสือแท้ๆ รูจะกลม  เขี้ยวหมีรูจะรีๆ ครับ   
ส่วนตัวในภาพ ไม่มีรู น่าจะเป็นงาครับ  หรือไม่ก็กระดูกช้าง

ส่วนคาถารอพี่ๆท่านอื่นนะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ดูลำบากครับ เพราะถ้าเป็นเขี้ยวก็ต้องมีรู
อาจจะเป็นงาหรือกระดูกแกะอย่างที่ผู้รู้ด้านบนท่านแนะนำมาก็ได้ครับ
ส่วนคาถา จริงๆนั้นถ้าเราไม่ทราบที่จริงๆเราใช้คาถาอะไรที่เกี่ยวกับเสือก็ได้ครับ
ขอให้ตัั้งจิตให้มั่นและศรัทธาอย่างแท้จริงก็พอครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Kanoon

• ปฐมะ
  • *
ขอบคุณทั้งสอง ท่านมาเลยนะครับ สำหรับคำตอบ