ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อไปล่รุ่นแรกของผมแท้หรือเปล่าชวยหน่อยครับ  (อ่าน 2339 ครั้ง)

ออฟไลน์ chainun

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมได้มาแต่บางเวบตี่เก๊ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
ผมแนะนำว่า นำพระองค์นี้ไปเช็คที่ศูนย์พระดีกว่าครับ ที่ดูน่าเชื่อถือ
ซัก 3 ศูนย์ และพี่จะได้คำตอบดีๆ ครับ  นำมาเช็คในเว็บ บอกตรงๆ ครับว่าเห็นแต่ลักษณะ
ไม่สามารถนำกล้องไปส่องดูความเก่าของเนื้อโลหะได้เลยครับ
พระหล่อโบราณ จะทำหุ่นเทียนขึ้นมาเป็นแบบนะครับทำให้ไม่มีตำหนิที่ชัดเจน ตายตัว
ไม่เหมือนเหรียญปั๊มที่จะมีตำหนิของแม่พิมพ์ช่วยให้พิจารณาได้ง่ายขึ้นครับ

ผมเข้าใจว่าพี่ต้องการความชัว ว่าแท้หรือปลอมกันแน่  ที่ผมแนะนำไป คงเป็นประโยชน์ต่อพี่มั่งนะครับ
การเช็คในเว็บ ตัดสินกันที่ทรงพิมพ์อย่างเดียวอาจทำให้แท้เป็นแก๊ แก๊เป็นแท้ได้ พวกนี้มันเป็นขบวนการ
คนนึงเอาพระขึ้นเว็บ ที่เหลือมาตอบ ดีครับ แท้ครับเป็นแถวๆ ขายออกก็เอาเงินมาแบ่งกัน  กลับกัน
เอาพระแท้ขึ้นเว็บ พวกนี้ก็จะมาตอบ ไม่ดีครับ ไม่แท้  เนื้อไม่ถึง  ทำเอาพระราคาถูกจนแทบไม่มีค่า  เพื่อหวังกำไร 

ปล. ถ้าแถวบ้าน หรือพี่สะดวกไปงานประกวดพระ จะดีมาก  เดินไปโต๊ะรับพระเข้าประกวดครับ  พวกนี้สายตรงแระ มีมาตรฐานในการพิจารณา

ออฟไลน์ chainun

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับคุณน้อง