ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถ่ายทอดประสบการณ์  (อ่าน 958 ครั้ง)

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
อยากถ่ายทอดประสบการณ์
« เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 07:01:26 »
เคยสักยันต์นานมากแล้วครับ ในจังหวัดจันทบุรีที่ผมอยู่นี่แหละครับ(ขอไม่เปิดเผยชื่อตำหนักที่สักนะครับ)
ตั้งแต่อายุยังไม่20 สักน้ำมันเต็มหลังไปหมด แล้วถึงเวลาไม่ได้ไปไหว้ครู เวลาไปไหว้ครูจะสักยันต์ปัจจุของให้
ผมก็ไม่เข้าใจความหมายนะครับ แต่ตอนที่ครอบเศียรพูดได้คำเดียวครับว่าขนลุก

มันหลายๆอย่างครับเลยไม่อยากไปสักยันต์ที่เดิมอีก ทั้งเรื่องความสะอาด
คือว่าเห็นมากับตาถึงว่าจะเผาหัวเข็มแต่น้ำมันที่ใช้สักเค้าใช้รวมกัน พอจิ้มเข็มลงขวดน้ำมัน
เลือดลงไปเป็นหยดเลยครับ เลยไม่อยากเสี่ยงดีกว่า แล้วอีกอย่างเค้าเปิดให้เด็กต่ำกว่า 20 ปี สักได้
ทั้งที่เค้าติดป้ายห้ามต่ำกว่า 20 ปี แต่ผมก็เห็นเค้าสักให้เอง

ทั้งเรื่องส่วนตัวผมเป็นคนที่พูดไม่เพราะเท่าไหร่เวลาคุยกะเพื่อนหรือด่าใคร ก็จะติดปากด่าพ่อด่าแม่ไปซะทุกที
เลยคิดว่า เวลานี้ผมยังไม่พร้อมได้แต่หาพระเครื่อง เครื่องรางของขลังใส่ไปก่อน ไว้โตมีวุฒิภาวะที่ดีคงมีโอกาสครับ

อยากจะฝากถึงทุกท่านที่คิดจะสักยันต์นะครับ อยากให้เคารพจริงๆ ไม่ใช่เพราะความคะนอง ตามเพื่อน
ได้ของดีมาแล้วต้องดูแลรักษา จะทำจะพูดต้องระวังด้วยนะครับ

ที่มาเล่าให้ฟังไม่ใช่ว่าอายุน้อยอยากอวดเก่งนะครับ

แต่เห็นหลายคนในนี้มีโอกาสดีมากกว่าผมเยอะแยะเลย อยากให้รักษาไว้ดีๆ เด๋วจะเหมือนผม
อิจฉาคร้าบบ  :095:

ขอบคุณมากครับ

[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ YiSan

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: อยากถ่ายทอดประสบการณ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2552, 02:43:47 »
เออ อาจารย์ผมก็เหมือนกันแล้วผมจะเป็นอะไรไหม

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
ตอบ: อยากถ่ายทอดประสบการณ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2552, 11:20:16 »
ผมไม่รู้อ่ะครับ แต่พอเห็นเลือดลงไปในขวดแล้ว ก็ไม่อยากเสี่ยงเหมือนกัน