ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปิดทองพระให้สวย เชิญทางนี้ครับ...  (อ่าน 19173 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ขั้นตอนแรก เตรียมอุปกรณ์ครับ

1. สีน้ำมัน แล้วแต่เราจะเอาสีไหน มีสองสีครับ คือ สีแดง และสีเหลือง

2. ภู่กัน ขนาด เล็ก คือ พอที่จะป้ายสีน้ำมันโดยไม่เลอะเทอะอ่ะครับ กะดู เอา แล้วแต่ความสามารถ และก้อ ภู่กัน ขนาดใหญ่ขึ้นมาหน่อย แล้วเอาไปละเลงน้ำให้หัวปลายภู่กัน อ่อนนุ่น อันนี้เอาไว้ ไล้ทองครับ

3. ทองคำเปลว อย่างแท้ แผ่นละ 5-6 บาท ประมาณนี้

เริ่มกันเลยครับ

นำพระมาทำความสะอาดตรงจุด บริเวณที่เราจะปิดทอง ผมขอยกตัวอย่าง พระคำข้าวล่ะกันนะครับ เราก้อทำความสะอาด ตรง

บริเวณองค์พระ กับ ตรงบริเวณ ยันต์ อุ คือ เอาภู่กันอย่างที่เราทำหัวบานๆอ่ะ ปัดๆให้สะอาด

ต่อมาเอาภู่กันขนาดเล็ก จุ่มสีน้ำมัน ลงจุดบริเวณที่เราต้องการลงทองทาให้ทั่ว ระวังกันหน่อยนะครับ ช้าๆ

เมื่อทาทั่วแล้วปล่อยทิ้งไว้สักพัก โดยตรวจสอบว่าใช้ได้หรือยังโดยการเอามือ แตะเบาๆ จุดบริเวณที่เราลง สีน้ำมันไว้ โดยส่วนตัว

ผมเคยกะเวลาไว้ราว ครึ่งชม. แตะแล้ว สีไม่ติดมือ ถือว่าใช้ได้ แต่ไม่ควรปล่อยไว้นานเกินไปนะ

เมื่อได้ที่แล้วเราก้อเอา แผ่นทองลง แล้วใช้ ภู่กัน อย่างหัวอ่อนนุ่มไล้ไปตามทองไล้ไปเรื่อยๆครับ แค่นี้แหละ สวยสมใจทุกท่าน

ส่วนท่านใดมีเทคนิคแบบไหน ก้อเชิญแนะนำกันได้ครับ....

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ตอบ: อยากปิดทองพระให้สวย เชิญทางนี้ครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 เม.ย. 2550, 10:12:00 »
อันนี้ยากหน่อยแต่ได้คุณภาพมาก คือให้ใช้สีเฟล็ก สีเหลืองซึ่งเป็นสีเฉพาะสำหรับงานปิดทองพระโดยตรง นำมาทารองพืนที่องค์พระที่จะปิด แต่ถ้าต้องการให้สีทองเหลืองอร่ามมมม มาก ๆ ให้ทาสีเฟล็กสีแดงรองพื้นก่อน พอแห้งแล้ว( 5 ชม.)ทาสีเฟล็กสีเหลืองทับอีกที ทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วจึงนำทองมาปิด แล้วใช้ภู่กันเบอร์ 11 จิ้ม ๆ ลงไปที่องค์พระตรงไหนที่ทองยังไม่ปิดก็นำทองมาวางแล้วก็จิ้ม ๆๆ ไม่ต้องกลัวว่าพระจะเสียหาย เพราะปลายภู่กันไม่ได้แหลมคมอะไร งานพุทธศิลป์ ก็ต้องมีอารมณ์ศิลป กันหน่อยนะ พระถึงจะงาม ทีเหลือก็สุดแล้วแต่จะจินตนาการว่าจะให้ท่านงามอลังการอย่างไร ใครจะประดับเพชรพลอยก็ไม่ว่ากัน บางท่าน ลงแบบสามกษัตริย์ คือ เงิน ทอง นาก ..

sjakrawoot

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: อยากปิดทองพระให้สวย เชิญทางนี้ครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เม.ย. 2550, 12:22:23 »
ผมใช่สีผึ้งครับ