ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอรู้จักอาจารย์สักยันต์ท่านนี้บ้างครับ  (อ่าน 5186 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pon

• ทุติยะ
  • **
อาจารย์แก้ว ที่อยู่แถวสะพานใหม่อ่ะครับ??

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
อ.แก้ว หรือ พ่อแก้ว สะพานใหม่ ท่านเป็นลูกศิษย์สายพ่อเที่ยง น่วมมานาครับ

สำหรับประวัติพ่อแก้วนะครับ

พ่อแก้วได้เริ่มศึกษาวิชาไสยศาสตร์กับคุณพ่อชุม ไชยคีรี ในยุคบ้านประดิพัทธ์ และมาศึกษาอยู่กับอาจารย์ณรงค์ฤทธิ์ต่อ หลังจากคุณพ่อสิ้น สมัยนั้นท่านฝึกจนตัดผมโกนหนวดไม่เข้าครับ หลายครั้งที่อ.ณรงค์ฤทธิ์ไปบรรยายเรื่องไสยศาสตร์ พ่อแก้วก็ได้เชิญไปแสดงคงกระพันเสมอครับ นอกจากนั้นท่านก็ได้ศึกษา กับอ.ลาน สิงห์บุรี อ.พรหม ราชบุรี ปู่หง่า อยุธยา

นอกจากพ่อแก้วสนใจทางไสยศาสตร์แล้ว ด้านการสักพ่อแก้วได้สนใจมาตั้งแต่วัยรุ่น โดยได้ไปสักกับหลวงปู่หน่าย ซึ่งขณะนั้นอ.เวกเป็นมือสักให้ท่านอยู่ ต่อมาท่านก็ได้ศึกษาวิชาสักสายท่านพ่อเที่ยง น่วมมานา ซึ่งเป็นปรมาจารย์ด้านการสักในอดีต และพ่อแก้วก็ยึดแนวการสักสายท่านพ่อเที่ยงตลอดมา

ยันต์ครูของพ่อแก้วคือ ยันต์ นะแก้วสารพัดนึก ซึ่งเป็นยันต์ครูจริงๆ เพราะท่านให้ครูเป็นผู้กำหนดยันต์ให้ครับ

ส่วนใหญ่แล้วยันต์ของพ่อแก้วมีทุกด้านครับ ทั้งคงกระพัน เมตตา แคล้วคลาด ฯลฯ และที่สำคัญเวลาปลุกพ่อปลุกให้ครบครับ ท่านบอกว่าหากคงกระพันอย่างเดียวไม่มีเมตตา คนก้อาจหมั่นไส้ได้ หรือเมตตาอย่างเดียว เค้าทำร้ายเรา เราก็อันตราย ก็ต้องลงแคล้วคลาดให้ด้วยเป็นต้นครับ

หากสนใจก็มาสักได้ครับ ที่สำนักสักยันต์องแก้ว

ที่อยู่ปัจจุบัน พหลโยธิน59 หมู่บ้านพลังสามัคคี ซอย2/4 โทร.02-9700160 ถ้าจะมาสักโทรมาถามก่อน เพราะบางทีท่านอาจจะยังอยู่ต่างประเทศครับ

http://swp-temple.is.in.th/?md=webboard&ma=showtopic&id=128