ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดดิน  (อ่าน 1803 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
ตะกรุดดิน
« เมื่อ: 22 พ.ย. 2554, 10:22:55 »
เมื่อเดือนก่อนผมไปหาอาจารย์ที่สำนักสงฆ์ดอยที่บ้านอาจารย์ให้ตะกรุดดินให้ผมกับเพื่อนคนละดอกอาจารย์บอกว่าเป็นตะกรุดสมัยก่อนที่เขาใช้เวลาออกรบ การสร้างตะกรุดนี้เขาจะฝังไว้ในดิน พอดีลูกศิษย์อาจารย์ไม่แน่ใจว่า อยุธยา หรือ สุโขทัย ขุดเจอเลยนำมาถวาย ใครพอมีความรู้เรื่องตะกรุดดิน รบกวนบอกหน่อยนะครับ รูปร่างตะกรุดเป็นดินปั้นกลมๆมีรูตรงกลาง ไว้ผมกลับบ้านจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ตอบ: ตะกรุดดิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 12:28:29 »
อยากทราบเช่นกันครับ