ผู้เขียน หัวข้อ: ลุงหอมเชียง  (อ่าน 1256 ครั้ง)

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
ลุงหอมเชียง
« เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 07:53:13 »
ลุงเคยรู้สึกเมือนผมไหมครับว่า บ้างทีเราจะอารธนาพระไม่ถูกองค์นี้ก็ดีองค์นั้นก็ดี บ้างครั้งก็คิดนะครับว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นจริงๆไม่รู้ว่าองค์นั้นช่วยเรา อย่างล.พ.สละ วัดประดู่ทรงธรรมท่านว่าของให้ไปนะให้เอาไปใช้ไม่ได้ให้เอาไปเก็บใช้ได้ผลอย่างไง แล้วมาเอาใหม่ ลุงเคยรู้สึกไหมครับ :066: :067: :049: :073:

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ตอบ: ลุงหอมเชียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 08:43:31 »
อันนี้มันอยู่ที่สมาธิและจิตที่ผูกพันมากกว่าครับ เพราะในกรณีที่เราคล้องสร้อยที่มีพระเต็มคอนั้น อย่างที่น้องพูดเราไม่มีวันรู้หลอกว่าหลวงพ่อองค์ไหนช่วย นึกดูให้ดีดี เวลามีเหตุที่ไม่คาดฝันเราอาจจะอุทานออกมาว่า หลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่งช่วยลูกด้วย บ้างก็ว่าพ่อแม่ครูอาจารย์ช่วยด้วย นี่แหละครับจิตที่ผูกพัน บางครั้งลืมคล้องสร้อยคอ แล้วบางท่านไปมีเรื่องก็ออกไปตีรันฟันแทงกับเค้าแต่หารู้ไม่ว่าตัวเองลืมคล้องสร้อยพระ แต่ปากก็ท่องบ่นว่าเรามีหลวงพ่อมาด้วยจิตมันนึกอยู่ตลอด พอเหตุการณ์ผ่านไปโดยที่ตัวเราไม่เป็นอะไรเลย พอมือคลำหน้าอกอ้าว!ลืมใส่พระมานี่หว่า  แหมนี่ยังดีนะไม่ได้นึกตอนมีเรื่องไม่งั้นเหตุการณ์อาจจะไม่เปนเช่นนั้นก็ได้ พูดมาซะยาวจะเข้าใจหรือเปล่าก็ไม่รู้? :063:
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ vut

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 08:48:13 »
จริงอย่างที่ท่านหอมเชียงว่า ขอให้มีศรัทธาครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 09:00:20 »
ของแบบนี้อยู่ที่จิตศรัทธาครับ
ศรัทในหลวงพ่อองค์ไหนจิตก็ผูกพันกับท่านน่ะแหละครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 10:04:49 »
ศรัทธา นำมาซึ่งปาฏิหาริย์ครับผม

ออฟไลน์ โยม ซ.สายหยุด

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - rescuelism@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 11:02:00 »
เห็นด้วยกับท่านสิบทัศน์ครับผม :015: