ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้คับ ขอบคุณคับ  (อ่าน 858 ครั้ง)

ออฟไลน์ max4530

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอถามผู้รู้คับ ขอบคุณคับ
« เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551, 07:11:03 »
คือว่า..ผมบูชากุมารมา จากปู่ฤาษี มุณีเกล้า ..(คงเคยได้ยินชื่อท่านน่ะคับ) แล้วผมอยากรู้วิธีเลี้ยงกุมารคับ ว่าต้องทำยังไงบ้าง

พอดีคนมันเยอะคับ เลยไม่ได้ถามปู่ฤาษี    รบกวนผู้รู้ทีน่ะคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ขอถามผู้รู้คับ ขอบคุณคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551, 07:41:47 »
ก็รักเค้าเหมือนลูก ไปไหนก็บอกกล่าวชวนเค้าด้วย
เวลาเรากินอะไร ก็เรียกเค้ามากินด้วยทุกครั้งอะครับ
ซื้อของเล่นให้เค้าบ้าง วันพระก็ให้กินน้ำแดง กับขนม ไม่ก็ข้าวไข่ต้ม
ทุกวันพระอะครับ ส่วนมากก็จะเลี้ยงกันในลักษณะแบบนี้แหละครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ max4530

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 03:18:09 »
แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเป็น กุมารพราย หรือกุมารเทพ  ในเมื่อเราไม่ได้ถามจากผู้ไห้เรา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 06:14:08 »
อันนี้ยากครับ ทางที่ดีต้องไปถามผู้ที่สร้างหรือเจ้าของเดิมเค้าก่อนจะดีทีสุด
แต่ถ้าเป็นของวัดสามง่าม จะเป็นกึ่งพรายกึ่งเทพครับ
คือส่วนผสมมีส่วนของพรายอยู่บ้าง แต่หลวงปู่ท่านเสกให้เป็นกุมารเทพครับ
เลี้ยงไม่ดีก็ไม่เข้าตัว อย่างมากก็หนีกลับวัด  :095: