ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์  (อ่าน 10867 ครั้ง)

พล

• บุคคลทั่วไป
สักยันต์
« เมื่อ: 22 ก.ย. 2549, 03:04:30 »
ยันต์พระพุทธเจ้า 16 พระองค์ กับยันต์พระพุทธ์เจ้า 5พระองค์แตกต่างกันมั้ยครับ แล้วพุทธคุณเน้นทางด้านไหนครับ
และต้องสักควบคู่กันมั้ยครับ
ถ้าผมสักยันต์ 9ยอด ต้องสักยันต์เกราะเพชรด้วยป่าวครับ
หลวงพี่ท่านไหนที่สักยันต์และบริกรรมเก่งเฉกเช่นเดียวหลวงพ่อเปิ่นมีท่านไหนบ้างครับ
แต่ที่อ่านมาจะมีหลวงพี่แป๋ว .หลวงพี่ติ้ว หลวงพี่อภิญญา ท่านเก่งมากใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ตอบ: สักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.ย. 2549, 03:27:50 »
ท่านอาจารย์ ทุกทาน ที่ วัดบางพระ ก็เรียน วิชา อย่างเดียวกันมาทุกท่านละคราบ....พอสักยันต์เสร็จ แล้ว ลูกศิตย์ ก็จะเข้าไปกราบ หลวงปู่ แล้วให้....พระครูอนุกูลพิศาลกิจ (เจ้าอาวาส) เปาอีกที่คราบ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2549, 03:35:12 โดย เปียกปูน »
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.ย. 2549, 03:38:46 »
ในปัจจุบัน? ผู้ที่สักยันต์ เมื่อสักเสร็จแล้วมากราบที่หน้าสังขารของหลวงพ่อเปิ่น แล้วให้พระคูอนุกูลพิศาลกิจ (หลวงพ่ออางค์) เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันที่หลวงพ่อเปิ่นให้ทำหน้าที่แทนท่านมานานเป่าครอบให้อีกที

.....และอีกอย่างคราบ....
ตำราใบลาน มีทั้งตำราวิชาอาคม การฝังรูปฝังรอยเสน่ห์เมตตามหานิยม อักขระเลขยันต์ต่าง ๆ ตำรายารักษาโรค ในปัจจุบันได้มอบให้ พระครูอนุกูลพิศาลกิจ (เจ้าอาวาส) พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์ติ่ง พระอาจารย์อภิญญา เก็บรักษาไว้ ให้ศึกษา เมื่อลูกศิษย์ท่านใดมีเรื่องไม่เข้าใจ ท่านก็จะชี้แนะให้จนเข้าใจ

.....คุณสามารถ เข้าไปดูข้อมุลเพิ่มได้จากเว็บ วัดบางพระ คราบ...
http://www.bp-th.org/main/index.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2549, 04:42:14 โดย ao »

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ก.ย. 2549, 03:42:46 »
...และนี้เป้นข้อมูล ขอยันต์ต่างคราบ...รองอ่านดู
สรรพวิชาอาคม ทางไสยเวทย์ อันเข้มขลังลือชื่อ องค์หลวงพ่อท่านได้รับการถ่ายทอดจนหมดจากทุกอาจารย์ที่ไปเล่าเรียนมา ไม่ว่าจะเป็นการลงนะหน้าทอง ลงสาลิกาลิ้นทอง การลงอักขระสักยันต์ อันมีชื่อเสียงโด่งดังที่สุดในยุคนี้

ตำรามหายันต์วัดบางพระ รูปอักขระเลขยันต์ ที่หลวงพ่อเปิ่นสักให้นั้นมีความหมายทุกตัวอักขระ รูปลักษณ์ต่างๆ หลวงพ่อจะประสิทธิ์ประสาทให้แก่ทุกคนที่มาขอรูปยันต์ที่สักให้อาจจะไม่เหมือนกันหมดแล้วแต่หลวงพ่อจะดูว่าผู้นั้นเป็นใครมาจากไหน อักขระรูปลักษณ์ ที่สักกันส่วนมากจะใช้ คือ ยันต์หอมเชียง (พระพุทธ ๑๐๘) ยันต์เก้ายอด ยันต์งบน้ำอ้อย ยันต์แปดทิศ ยันต์สายสังวาลย์ ยันต์หนุมานออกศึกยันต์หนุมานอมเมือง ยันต์พ่อแก่ฤาษี ยันต์แม่ทัพ ยันต์ดำดื้อ ยันแดงดื้อ ยันต์เสือเผ่น ยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า ( หมวกเหล็ก ) ยันต์นกสาริกา ยันต์จิ้งจกสองหาง ยันต์องค์พระพุทธ ยันต์ราชสีห์ ยันต์เกราะเพชร ยันต์หมูทองแดง ยันต์ปลาไหล ยันต์ดอกบัว ยันต์พระราหู ยันต์พระเจ้าห้าพระองค์ ยันต์ลิงลม ยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์ ยันต์พญาหงษ์ ยันต์ไตรสรณาคมน์ ยันต์หัวใจต่าง ๆ ฯลฯ

ขั้นตอนการสักยันต์ การสักยันต์ เริ่มด้วย หาดอกไท้ ธูปเทียน และค่ายกครู ๒๔ บาทมาขึ้นครูกับพระอาจารย์ที่สัก ต่อจากนั้นก็เลือกยันต์รูปลักษณ์ต่างๆ ที่จะสัก อาทิ เช่น เก้ายอด, แปดทิศ, งบน้ำอ้อย, รูปเสือเผ่น, หนุมาน, ฯลฯ

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.ย. 2549, 08:42:04 »
น้า ...ว่านะ เปลี่ยนจากคำว่า ..ศพ...เป็น ..( สังขาร )....ดี กว่า มั้ย ฟังแล้วดูดีกว่าจ้า
..............ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้? ณ. ที่นี้ด้วยนะจ้า..........................

เปลี่ยให้แล้วนะ น้า.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2549, 04:42:53 โดย ao »
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ก.ย. 2549, 12:23:55 »
...อ้อ? ต้องขอโทษที่ครับ? พอดีขอมูล ที่เอามาลงให้อ่าน? มันเป็น ข้อมูล จากทางเว็บ วัดบางพระ? อะคราบ.....ก็เลยคงข้อความจากทางเว็บเอาไว้คราบ.....
ต้องขอโทษคุณ? น้า? จันหนวดเขี้ยว และ ท่านอื่น ๆ ที่ได้อ่านบทความนี้ด้วยคราบ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2549, 12:26:16 โดย เปียกปูน »

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ก.ย. 2549, 10:42:34 »
น่ารักมาก  คุณเวป /และหลานเปียกปูน ขอให้คงความน่ารักอย่างนี้ตลอดไป................

samang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ก.ย. 2549, 12:51:18 »
อยากทราบคาถาหัวใจแรดครับ พี่เปียกปูนช่วยตอบด้วยครับ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ก.ย. 2549, 02:21:55 »
ไม่ทราบเหมือนกันคราบน้อง.....ทางที่ดีอยากได้จริงๆ คงต้อง สอบถาม อาจารย์ ทา่นอะคราบ....แต่ข้อนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันน่ะจะมีใครกล้าที่จะถามไหม...

sad(เบสท์)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ต.ค. 2549, 03:36:29 »
ห้าพระองค์จะเป็นยันต์ที่ครอบคลุมทุกด้านแล้วแต่จะให้เป็นไปส่วน16พระองค์เด่นคงกระพันครับแต่มันก็ขึ้นอยู่กะหมึกแล้วก็เข็มด้วยแหละครับว่าประจุสูตร อักขร คาถาอะไรมา

ฮอล

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ต.ค. 2549, 05:57:09 »
อยากรู้ จักพี่เปียกปูน จังครับ พี่พอมีเมลมะ จะได้แอดไปขอคำปรึกษา ผมชื่อฮอลครับ :-[