ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่ายามบ่าย  (อ่าน 13386 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
เรื่องเล่ายามบ่าย
« เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 03:38:32 »
ยามบ่ายฝนก็ตกหนักมาก เย็นนี้น้ำท่วมกรุงเทพแน่เลย มีรุ่นพี่กับรุ่น้องสองท่านสนทนากันระหว่างรับประทานอาหาร

พอดีเนื้อหาให้ข้อคิดน่าสนใจดี ครับ

น้องบาส ; พี่ครับ ก๋วยเตี๋ยวราดหน้าเนี่ย ทำไม่ถึงมีชื่อเคี้ยงเอ็มไพร์ กันเยอะมากเลย รวมถึงของกินแบบอื่นๆด้วย

พี่เสือ ;  เฮ้ย! เองไม่เข้าใจหรอก มันเป็นกลยุทธทางการค้า การขาย การตลาด ซึ่งแบบนี้เขามีมานานแล้ว

น้องบาส ; เออ ใช่จริงๆมีมานานแล้ว มีหลายอย่างด้วยที่ใช้ชื่อเหมือนๆกัน

พี่เสือ ; แต่บางร้านเขาก็ได้ไปร่ำเรียนวิชามากันจริงๆนะ แต่บางที่ก็อาศัยชื่อเสียงมาหากิน

น้องบาส ; แล้วทำไมเขาไม่ตั้งชื่อร้านเป็นของเขาเองเลยอ่ะพี่ ทำไมต้องอ้างชื่อเจ้าของเดิมด้วย ไม่มีเอกลักษณ์เลย

พี่เสือ ; น้องเอ้ย บางคนเขาตั้งชื่อเดิมของเจ้าของตำหรับ ด้วยความเคารพและให้เกียรติ เจ้าของสูตร

แต่บางคนที่นำชื่อมาใช้โฆษณาเพราะว่า
ชื่อเสียงที่โด่งดังช่วยทำให้เขาขายของได้ง่ายอย่างไงหล่ะครับ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2554, 04:29:02 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: เรื่องเล่ายามบ่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 08:36:54 »
...ขออนุญาติ ครับ ไม่ได้กวน และเกรียน

" เคี้ยงเอ็มไพน์ "  มีตัวตนจริงครับ เขาทำราดหน้าขายมานานครับ รสชาติอร่อยด้วย

ต่อมาได้ขายสูตร ในการทำราดหน้า ให้กับผู้สนใจ ที่มาขอซื้อสูตร

พอได้สูตรไป จะตั้งชื่ออะไรดีละ เอาชื่อ "เคี้ยงเอ็มไพน์" แล้วกัน เพราะรสชาติเหมือนร้านต้นฉบับ

(สมัยก่อนยังไม่มีการจัดการแฟนไชย์ที่ดี) หลายๆร้านก็เอาชื่อนี้มาใช้

ผลสุดท้าย ความซวยมาเยือน เฮียเคี้ยง เพราะโดนสรรพากร ประเมินภาษี จากหลายๆร้านที่มีชื่อเฮีย

ปัจจุบัน เฮียเคี้ยง เสียชีวิตไปนานแล้วครับ

ขอบคุณครับ

เข้าใจครับว่า ไม่ได้กวน และไม่ได้เกรียนแต่คุณตีความเรื่องที่เล่าไม่แตก เพราะผมไม่ได้มีเจตนาเล่า

สื่อถึงเรื่องของราดหน้าและรสชาดของอาหาร และผมก็รู้ว่าคุณเคี้ยงมีตัวตนจริง

(พี่เสือ ; แต่บางร้านเขาก็ได้ไปร่ำเรียนวิชามากันจริงๆนะ แต่บางที่ก็อาศัยชื่อเสียงมาหากิน)

กรุณาอ่านข้อความสีแดงและสีน้ำเงินที่เน้นเอาไว้ครับแล้วคิดตีความเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2551, 10:37:29 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 09:28:29 »
ขอบคุณครับ น่าคิดดี ครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 09:56:12 »
เรื่องเล่ายามบ่าย ให้แนวคิดมากเลยคะ :089: ทำให้ได้คำตอบในใจของหลาย ๆ คำถาม ที่หลายคนเคยนึกหาคำตอบ 
ขอบคุณมากนะคะ  :054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:03:26 »

แต่บางคนเขาอ้างชื่อเพราะว่า ชื่อเสียงที่โด่งดังทำให้เขาขายของได้ง่ายอย่างไงหล่ะครับ

หุหุ

ถูกใจอย่างแรงงงงง

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:08:43 »
ยามบ่ายฝนก็ตกหนักมาก เย็นนี้น้ำท่วมกรุงเทพแน่เลย มีรุ่นพี่กับรุ่น้องสองท่านสนทนากันระหว่างรับประทานอาหาร

พอดีเนื้อหาให้ข้อคิดน่าสนใจดี ครับ

น้องบาส ; พี่ครับ ก๋วยเตี๋ยวราดหน้าเนี่ย ทำไม่ถึงมีชื่อเคี้ยงเอ็มไพร์ กันเยอะมากเลย รวมถึงของกินแบบอื่นๆด้วย

พี่เสือ ;  เฮ้ย! เองไม่เข้าใจหรอก มันเป็นกลยุทธทางการค้า การขาย การตลาด ซึ่งแบบนี้เขามีมานานแล้ว

น้องบาส ; เออ ใช่จริงๆมีมานานแล้ว มีหลายอย่างด้วยที่ใช้ชื่อเหมือนๆกัน

พี่เสือ ; แต่บางร้านเขาก็ได้ไปร่ำเรียนวิชามากันจริงๆนะ แต่บางที่ก็อาศัยชื่อเสียงมาหากิน

น้องบาส ; แล้วทำไมเขาไม่ตั้งชื่อร้านเป็นของเขาเองเลยอ่ะพี่ มาเอาชื่อคนอื่นไปใช้ทำไม ไม่มีเอกลักษณ์เลย

พี่เสือ ; น้องเอ้ย บางคนเขาตั้งชื่อเดิมของเจ้าของตำหรับ ด้วยความเคารพและให้เกียรติ เจ้าของสูตร

แต่บางคนเขาอ้างชื่อเพราะว่า
ชื่อเสียงที่โด่งดังทำให้เขาขายของได้ง่ายอย่างไงหล่ะครับ

55555555555555555   พี่....  โดนจังเลยอะ    55555555555555555555555555

ชอบตรงนี้อะ " ชื่ อ เ สี ย ง ที่ โ ด่ ง ดั ง ทำ ใ ห้ เ ข า ข า ย ข อ ง ไ ด้ ง่ า ย อ ย่ า ง ไ ง ห ล่ ะ ค รั บ "

เออพี่... ผมเคยเห็นที่ ตำบลบางแก้วฟ้า อำเภอนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม  มี่ร้านราดหน้าดังอยู่ 1 ร้านอะ เป็นร้านต้นตำหรับ 

พี่ลองไปกินดูจิ ...  ฝีมือไม่เป็นสองรองใครเลย !!  ( แจ๋วจริงลองดิ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2551, 10:31:23 โดย -'๑'- C a e S a R -'๑'- »
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:14:24 »
ขอบคุณเรื่องราวดีๆที่นำมาเล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ได้คิดครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:15:57 »
ครับผม มีแต่ผลประโยชน์กันทั้งนั้น นี่หนอประเทศไทย  :075:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 11:43:24 »
ด้วยความเคารพครับท่าน

แล้วถ้าไม่ใช่ร้านก๋วยเตี๋ยว แต่เป็นสำนักสักยันต์ล่ะ ??

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 01:20:34 »
ก็ถ้าพี่น้องเจอสำนักใดบอกว่าเป็นสายหลวงพ่อเปิ่น สายบางพระสายตรงลองโทรมาถามที่วัดก่อนก็ได้ ครับหรือถามท่านโจรสลัดก่อนก็ดีนะ

สมเด็จโตท่านตรัสไว้ ว่า "พระของฉัน เก็บไว้เถอะจ้ะ ต่อไปหายากนะจ๊ะ"
หลวงพ่อเคยบอกไว้ว่า ต่อไปหลังท่านตายพระท่านจะแพง และคนจะหากัน "ซึ่งก็ตามนั้นจริงๆ" 
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 07:05:00 »
 :053: :053: :053: :053: :053: :053:
 :052: :052: :052: :052: :052:
 :005: :005: :005: :005:
 :001: :001: :001:
 :073: :073:
 :002:

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 07:34:02 »
ขออนุญาต
   นำไปลงไว้ที่เวปคนรักมีกเป็นเครื่องเตือนใจนะครับ
ขอแสดงความนับถือ
  Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ก.ย. 2551, 08:57:24 »
 :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ก.ย. 2551, 10:00:16 »
ก็ถ้าพี่น้องเจอสำนักใดบอกว่าเป็นสายหลวงพ่อเปิ่น สายบางพระสายตรงลองโทรมาถามที่วัดก่อนก็ได้ ครับหรือถามท่านโจรสลัดก่อนก็ดีนะ

สมเด็จโตท่านตรัสไว้ ว่า "พระของฉัน เก็บไว้เถอะจ้ะ ต่อไปหายากนะจ๊ะ"
หลวงพ่อเคยบอกไว้ว่า ต่อไปหลังท่านตายพระท่านจะแพง และคนจะหากัน "ซึ่งก็ตามนั้นจริงๆ" 

กรรม ถามผมซะงั้น ฟามรู้น้อยนะครับ ไม่ค่อยรู้ไรหรอก  :075:

ขอบคุณมากครับ เปรียบเทียบได้ใกล้เคียงมากๆ สุดยอดจริงๆ น่าคิดครับ  :089:

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ก.ย. 2551, 10:08:14 »
 :053:โดนใจๆๆๆๆเต็มๆๆๆๆๆ :053:
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 ก.ย. 2551, 08:12:47 »
ขอแจมนิดนึงครับ.....
บางทีมีฝีมือแค่ทำอร่อยบ้าง(นิดๆหน่อยๆ)ก็มาขอน้ำซุบมั่งน้ำปลามั่งซักช้อนสองช้อน(ที่ต้นตำรับ)ก็ใช้ชื่อของต้นตำรับซ่ะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2551, 08:16:49 โดย เอ... »

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 ก.ย. 2551, 09:00:06 »
แหมพี่เอ  เล่นซะเห็นภาพเลยนะครับ 5555

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 06:47:15 »
ขอบคุณครับ

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 08:44:41 »
ขอบพระคุณครับ... :089:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 09:59:47 »
ฝากให้สมาชิกที่ยังไม่เคยได้อ่านกัน อีกซักรอบ รับกระแสหน่อยครับ 25;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 10:01:17 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 10:13:33 »
เนื้อหาข้อมูล ข้อคิด  ดีจริงๆครับ ท่านโองการ 

ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 10:28:24 »
ข้อความที่เน้นๆ

อ่านแล้วได้ข้อคิดอะไรดีๆค่ะ  :015:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 พ.ค. 2552, 11:33:00 »
ชื่อเสียงที่ยิ่งใหญ่ ย่อมมีเหรือบริ้นไรคอยจ้องดูดกินเสมอครับ  :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2552, 11:45:56 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:06:24 »
อื้ม น่าคิด จะซื้ออะไรต้องเช็คแล้วว่าตัวจริงเปล่า :095:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:07:59 »
ไม่ผิดอะไรกับการยืมจมูกคนอื่นหายใจครับ

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 พ.ค. 2552, 12:24:48 »
ขอบคุณครับ ไม่มีความเห็นอิอิ  :015:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2552, 11:53:37 »
โดนใจคับ ทำให้คิดอะไรได้หลายๆๆอย่าง :053:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 01:53:41 »
ผมก็เห็นพวกตรา
แม่ช้อยนางรำ
เชลล์ชวนชิม
อะไรพวกนี้บ่อยๆ
แต่ผมก็ไม่ยักจะเห็น ใบเกียรติบัตรเลย

แล้วก็มีพวกรายการทีวีมาชิมแล้วให้ป้ายให้ใบประกาศ
อันนี้ผมเห็นป้ายบ่อย แล้วผมว่าอร่อยชัวร์กว่าด้วย

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 01:29:15 »
ให้แง่คิดดีมากเลยครับ เพราะถ้าคนเราอ่านและใช้สตินั้นคิดไตร่ตรองในความหมายที่แท้จริงแล้วก็จะเข้าใจในสิ่งที่ท่านได้บอกไว้นะครับ :054:ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 03:12:41 »
ดีมากครับท่านนนท์ ที่นำเสนอ เรื่องราวดีดี ให้ข้อคิดดีดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 08:23:55 »
สิ่งที่มีเอกลักษณ์ ย่อมเป็นสิ่งที่อยู่ยั้งยืนยง ตลอดกาล

ชื่อเสียงของเหล้าXO ไม่ได้เกิดขึ้นมาภายในแค่เสี้ยววินาที
มันต้องเพาะบ่มจนได้ที่ จนเป็นวิสกี้ชั้นดี แค่ได้กลิ่น ไม่ต้องชิม ก็รู้แล้วว่าของเขาดีจริง
ใส่ในขวดเหล้าขาวก็ยังรู้ได้ว่าเหล้าดี:016:

เหล้าขาว ถึงจะอยู่ในขวดXO ดมยังไงก็ฉุน :001:

มีหัวเชื้อเหล้าXO ผสมแค่เป๊กเดียว มันไม่ทำให้เหล้าขาว กลายเป็นเหล้าชั้นดีได้หรอกนะครับ :001:

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ golf161

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 มี.ค. 2553, 11:09:33 »
หิวกันพอดีเลย

ออฟไลน์ aaaaa

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 มี.ค. 2554, 07:21:51 »
ขอบคุณครับ....
ชื่อเสียงเป็นสิ่งจำเป็นในสังคมไทยไปแล้วคนบางกลุ่มถึงจะให้ข้อคิดเท่าไรก็ไม่คิดรับรู้ข้อคิดนั้นครับ

เพราะสังคมไทยสมัยนี้มีแต่คนเห็นแก่ตัวจิตใจไม่ถึงคำสอนที่เป็นการติเตือนให้คิดครับ...ไม่มีศาสนาบำรุงจิตใจในบางสังคมครับ

ออฟไลน์ kanrayawong

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 พ.ย. 2560, 01:41:56 »
บ้านเราก็ขายก๋วยเตี๋ยวค่ะ เป็นสูตรจากคุณยายแต่เราไมไ่ด้ตั้งชื่อร้านนะ เพราะว่าเราขายเป็นของเสริม หลักๆบ้านเราขายกาแฟ ส่วนตัวถ้าเราจะตั้งชื่อก๋วยจั๊บเราคงจะใช้ชื่อยาย ให้เกียรติและระลึกถึง เดี๋ยวนี้นะมีวิธีการหาเงินเยอะมาก โปรโมตเฟสบุค live สด หรือบางคนเข้าใจเทรนด์ตลาดหุ้น ก็เล่นหุ้นกัน เขาได้เงินไว แต่ก็เสี่ยงสูง เราไม่ค่อยเข้าใจนะแต่ก็ศึกษาอยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 2560, 01:42:19 โดย kanrayawong »

ออฟไลน์ pang46

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 06 ม.ค. 2561, 09:10:58 »
 :017:
ช่างกล บุรณพนธ์
   BU 19
    G.46