ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อห้ามการสักอ่ะครับ  (อ่าน 1853 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohseed

• ตติยะ
ถ้ากินเหล้าจะเป็นไรป่าวครับ และถ้าเราไปชอบผู้หญิงและเขามีแฟนมาก่อนหรือมีลูกมาก่อนแต่เลิกกันแล้วอย่างงี้เรียกว่าผิดลูกผิดเมียเขาปล่าวครับ :050:

ออฟไลน์ A2510

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: อยากทราบข้อห้ามการสักอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ย. 2550, 01:01:11 »
 :100: ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ต้องขอบอกเอาไว้ก่อนว่า ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญครับ เป็นแค่คนธรรมดาๆ คนหนึ่งครับ.

:050: ผมเป็นศิษย์ หลวงปู่หน่าย หลายสิ่ง หลายอย่าง ได้รับฟังจากปากของหลวงปู่บ้าง จากศิษย์รุ่นพี่บ้างครับ.

คำถามของคุณ ohseed ห้ามกินเหล้าหรือเปล่า ข้อนี้จากที่ได้ยินได้ฟังมา ไม่มีกฎห้ามกินเหล้าสำหรับคนที่มีรอยสักครับ แต่ถ้าเมาแล้วนึกถึง

คูรบาอาจารย์ แล้วเกิดอาการ ''ของขึ้น'' ก็ไม่สมควรครับ อย่าทำเป็นอันขาด  :069: เพราะถือว่าเป็นการไป ''ลบหลู่'' ครูบาอาจารย์ครับ.

ส่วนไปกินเหล้า ''เหลือเดน'' ที่เขาห้ามกัน เพราะกลัวว่าจะไปกิน ''ของ'' ที่เขาทำใส่ให้กินครับ ไม่เกี่ยวกันรอยสัก.

เรื่องการไปชอบผู้หญิงที่เขามีแฟน มีลูกอยู่แล้ว แต่เลิกกันนั้น ก็ไม่ผิดแต่อย่างใดครับ ก็เพราะเขาเลิกกันแล้ว.

การผิดลูกเมียในข้อห้ามมีอธิบายดังนี้ครับ.

1. ถ้าเรามีเมียอยู่แล้ว แต่กลับไปให้ความสำคัญ (แม้ยังไม่ได้มีอะไรกัน) กับผู้หญิงอื่นมากกว่าเมียของตัวเอง ก็ให้ถือว่าผิดครับ ตรงกับคำว่า

นอกใจ อันนี้ผิดเมียตัวเองครับ.

2. ถ้าเราไม่มีเมีย แต่กลับไปมีอะไรกับ เมียของคนอื่น ก็ให้ถือว่าผิดครับ เท่ากับไปผิดเมียคนชาวบ้านเขาครับ.

ถ้าไม่รู้ ไม่เป็นไร แต่ถ้ารู้เมื่อไร ต้องเลิกกันครับ.

:050: คนเราจะเป็น ''ผัวเมีย'' ต้องมีข้อยืนยัน 3 อย่างนี้ครับ หรืออย่างใด อย่างหนึ่ง ถึงจะใช้คำว่า ''ผัวเมีย''

1. แต่งงาน หรือพิธีผูกข้อไม้ ข้อมือกัน คือผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่ายรับรู้ครับ. (พิธีเป็นเครื่องยืนยัน)

2. จดทะเบียนสมรส (เอกสารเป็นเครื่องยืนยัน)

3. มีลูกด้วยกัน (บุคคลเป็นเครื่องยืนยัน)

แค่อยู่กินกันเฉยๆ ยังไม่ถือว่าเป็นผัวเมียกันครับ ไม่ว่าจะนานแค่ไหน เพราะไม่มีเครื่องยืนยัน.

:050: คงพอจะได้ความรู้บ้างนะครับ...

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบข้อห้ามการสักอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ก.ย. 2550, 09:51:47 »
ขอเสริม เคยได้ยินไหม  คำว่า อยู่ด้วยกันเยี่ยงสามีภรรยา
ไม่มีแต่งงาน ไม่มีผูกข้อไม้ข้อมือ ไม่มีทะเบียนสมรส ไม่มีลูกด้วยกัน แต่มีเจตนาอยู่คู่ผัวตัวเมีย