ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับหิ้งพระหน่ะครับ  (อ่าน 2207 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunjiaa

• จตุตถะ
    • อีเมล
อยากถามพี่ ๆ ว่า หิ้งพระที่บ้านผมน่ะคับ มี 3 หิ้ง มีหิ้ง พระ หิ้ง นางกวัก และ หิ้ง พระพิฆเนศ น่ะคับ
แต่ ว่าแปลกมากที่ แต่ละหิ้งตอนนี้มีหิ้งละ 4 องค์ ไม่ทราบว่า จะดีหรือไม่ดีอย่างไรบ้งคับ ควรหรือไม่ควรหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากคับ
เอ้อแล้ว นางพิม แบบบูชาเนี่ย ต้องถวายเหล้า ใช่มั๊ยคับ
แล้วก้อต้อง จุดธูป 5 ดอก หรือเปล่าครับ
ขอบคุณมาก ๆ คับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ตอบ: อยากถามเกี่ยวกับหิ้งพระหน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ย. 2550, 05:25:36 »
คำตอบคับผม

หิ้งหนึ่งไม่ใด้จำกัดว่า ควรวางพระใด้เท่าไหร่ แล้วแต่ขนาดและน้ำหนักของพระมากกว่าครับ ไม่งั้นจะหักลงมาใด้ ส่วนเรื่องว่าจะบูชาอะไร ก้อไม่มีปัญหา ที่สำคัญ รูปพระพุทธ ควรอยู่สูงกว่าเทพหรือนางกวักครับผม

ส่วนนางพิมนี่ ผมไม่ค่อยถนัดคับ ขอผ่าน แหะแหะ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
ตอบ: อยากถามเกี่ยวกับหิ้งพระหน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ย. 2550, 04:15:08 »
โบราณว่า ๓  ๕  ๗  ๙  เป็นเลขมงคล

เพื่อความสะบายใจ ก๊อ ไปหาเช่ามาบูชาเพิ่ม ให้เป็นมงคลเน๊อะ

:052: :052: :052: