ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เริ่มไม่สบายใจแระคะ  (อ่าน 4774 ครั้ง)

ออฟไลน์ cassanovi_devil

• ทุติยะ
  • **
 สอบถามเรื่องการสักคะ
พอดีเคยทำสักนะหน้าทองและสากา กับท่าน อ.ติ่ง มาคะ และได้บูชาสาลิกามาด้วยคะ ไว้ในกระเป๋าสตางค์พกติดตัวตลอด แต่วันนี้กระเป๋าสตางค์หายรู้สึกไม่สบายใจเลย ตังหายไม่เท่าไหร่เเต่เสียดายสาลิการที่บูชามา
เลยว่าจะไปหาท่าน อ. สักอีกรอบ และบูชามาด้วย มาถึงเรื่องที่จะถามนะคะ แต่ขอเกริ่นก่อน
คือก่อนหน้านี้มีพี่ที่ทำงานชวนไปนั่งสมาธิที่ เหมือนเป็นสำนักๆ สำนักนึงที่เค้านับถือพระพิคเนตร์ พระเเม่อุมาเทวี พระศิวะ หน่ะคะ เราก้อศรัทธานะคะแล้วที่นี้ ที่นี่จะมีการทำพิธีหน่ะคะ เหมือนถ้าเราไม่สบายใจเรื่องอะไรก้อจะแก้ไขในเรื่องนั้น อย่างเช่น เรื่องเสน่ห์ ก้อจะมีการปิดทองที่หน้าผาก เราเคยถาม อ. (คนที่เป็นคนปิดทองให้จะเรียกว่า อ.คะ) ว่าเหมือนกันกับลงนะหน้าทองมั้ย อ. เค้าบอกว่าไม่เหมือนกัน การลงนะจะมีข้อห้าม เช่นห้ามลอดราวตากผ้า แต่การปิดทองที่นี่ไม่มีข้อห้ามเหมือนเป็นการขอพรให้เทพเมตตาเรา อยากจะถามพี่ๆว่า
1.อย่างนี้เป็นการผิดมั้ยคะ ถ้าเราเคยลงนะหหน้าทองเเล้ว และแล้วไปปิดทองที่นี่ (เพื่อความสบายใจ)
2.กะว่าจะไปที่วัดให้หลวงพี่ติ่งลงสาลิกาซ้ำอีก อยากสักด้วยอ่ะคะ พี่ๆมีแนะนำมั้ยคะ ถ้าสักสาลิกา สักเป็นน้ำมันได้มั้ยคะ
3. มีอะไรเเนะนำเพิ่มเติมมั้ยคะ

ขอบคุณมากๆคะ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอคำแนะนำ เริ่มไม่สบายใจแระคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 03:01:19 »
ผมก้อเคยนะเช่ามาลืมใส่ถุงแล้วทิ้งไปเฉยๆฮุฮุ

ตอบเลยแล้วกันนะครับ

1.ไม่ผิดครับผมในการปิดทองซ้ำคนบางคนยังลงนะ2-3ครั้งเลยครับ

2.มีครับแต่ว่าไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อท่านจะให้หรือเปล่าครับผม

จบและครับฮุฮุ   :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอคำแนะนำ เริ่มไม่สบายใจแระคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 03:27:10 »
อยู่ที่ความพอใจ ให้ท่านลองไป ทางนั้นแล้วดูผลตอบรับจากคนรอบข้างในทางดีขึ้นหรือไม่
แล้วค่อยตัดสินใจมาล่งที่วัดก็ได้ครับ เพราะของที่ดีกับอีกคน ก็อาจไม่เหมาะกับอีกคนก็ได้ แต่ไหว้เทพเยอะๆ ก็ต้องcontrolจิตตัวเองดีๆล่ะ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ cassanovi_devil

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 03:29:57 »
ขอบคุณคะ แต่ที่ถามว่าการลงนะหน้าทอง กับการปิดทองที่นี่ (หมายถึงที่สำนักที่เกริ่นไปนะคะ) มันจะเป็นการซ้ำกันมั้ยคะ (กลัวจะเข้าใจคำถามผิดหน่ะคะ)
แล้วมีอีกข้อสงสัยอีกคะ

การสักของ อ.หนู กันภัย ต่างจากอะไรวัดที่สักคะ  สงสัยคะ เพราะดูราคาการสักของ อ.หนู ค่อนข้างราคาสูง
แต่การสักของวัดบางพระ จะเป็นตามจิตศรัทธามากกว่า
แล้วอีกอย่าง ตอนไปคราวที่เเล้วไปคนเดียวคะ มีพี่ที่เค้าดูแลวัด(ดีมากๆ)พาไปกุฏิหลวงพี่ติ่งแล้วยังบอกว่าคราวหลังถ้ามาให้โทรมาถามก่อน เพราะหลวงพี่อาจมีกิจธุระไปที่อื่นก้อได้
มีใครพอจะมีข้อมูลมั้ยคะ พอดีจะไปวันอังคารนี้หน่ะ คงได้ลุยคนเดียวอีกแล้ว....งิงิ  :063:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 08:09:57 »
ที่ถามว่าอาจารย์หนูกับวัดบางพระนั้นต่างกันอย่างไร
ผมแนะนำว่าอย่านำไปเปรียบเทียบกันเลยครับ แต่ละที่ย่อมมีดี
เป็นของตนเอง เพราะพูดไปแล้วอาจจะดูไม่ค่อยเหมาะสมครับ
ที่เหมือนกันคือ ใช้เข็มก้านร่มสักด้วยมือเหมือนกันครับ
ส่วนเรื่องค่าครูอันนี ก็แล้วแต่ละสำนักจะกำหนดกันครับ
ถามว่าจะสักที่ไหนดี อันนีก็ต้องแล้วแต่ศรัทธาของตัวคุณเองแหละครับ
ส่วนถามว่าลงทองได้มั้ย ลงได้ครับ วัดบางพระไม่ได้กำหนดว่า
ลงจากที่นี่ไปแล้วห้ามลงที่อื่นอีก เพราะผมเองก็ลงมาหลายที่
ไม่เฉพาะกับหลวงพี่ติ่งอยางเดียวครับ ไม่ผิดครับของไม่เข้าตัวแต่อย่างใด
เพราะเป็นสายคุณพระ มีความบริสุทธิ์ครับไม่เข้าตัว ส่วนสาริกาถ้าอยากได้
ก็ขอหลวงพี่ติ่งท่านครับ ท่านสักแต่น้ำมันอย่างเดียว
ส่วนมากผุ้หญิงชอบไปสักกับท่านกันหลายคนครับ เพราะท่านเก่งทางเมตตาแถมใจดีมีเมตตา
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ส.ค. 2551, 10:55:48 »
ไม่รู้มาตอบทันหรือเปล่านะครับ [spoil][mb]จุดธูป 16 ดอก กลางแจ้งครับ อาราธนาคุณ หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ จังหวัดนครสวรรค์ ให้ท่านช่วยครับ คนเก่าคนแก่เค้าบอกมาครับ ลองไปใช้ดูก็ไม่เสียหายครับผม [/mb] [/spoil]

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 08:37:03 »
อาจารย์หนู ต้องเรียกค่าครูเพราะ สำนักต้องใช้งบและทำบุญบ่อย แต่ที่วัด สักแล้วก็ถวายเงิน ได้บุญทันทีเลยครับ
อาจารย์หนูใช้นำมันเฉพาะตามที่ท่านเรียนมา ที่วัดใช้หมึก และน้ำมันตามสูตรดั้งเดิมของวัดครับ - คนละหมึกคนละน้ำมัน
แต่ก็สืบสานจากหลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันครับ
ของจะแรงไม่แรงอยู่ที่สักถูกโลกหรือสักแล้ว ไม่ถูกโฉลก ต้องถามท่านอาจารย์หมอยา จึงทราบ
และการรักษา สักมาปุ๊บทำผิดปั๊บ ยังไม่เสื่อม แต่สัก2-3ครั้งup มาเป่าใหม่เถอะครับ