ผู้เขียน หัวข้อ: ที่พึ่งที่ระลึกที่แท้จริง...ธรรมน่ารู้...  (อ่าน 1854 ครั้ง)

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ที่พึ่งที่ระลึกที่แท้จริง

เราเกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้งและแสวงบุญ ต้องให้รู้หลักตรงนี้ให้ดี จับหลักให้ได้ จับหลัก ตรงนี้ได้ก็เอาตัวรอดและปลอดภัยได้ ถ้าจับหลักตรงนี้ไม่ได้ก็เอาตัวไม่รอดแล้วก็ไม่ปลอดภัยในชีวิตด้วย เราเป็นชาวพุทธจะต้องรู้ว่า อะไรเป็นสรณะ ถ้าไม่รู้สิ่งที่ถูก เราก็ไม่รู้สิ่งที่ผิด สิ่งที่ถูก คือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่งที่ระลึก มีทุกข์เราก็พึ่งท่านได้ มีสุขก็ไปหาท่านได้ และควรนึกถึงท่านบ่อยๆ นึกถึงท่านแล้วก็ปลื้ม มีทั้งภายนอกและภายใน ภายนอกก็หมายถึงพระพุทธเจ้า หรือพุทธปฏิมากร พระธรรมก็พระคัมภีร์ทั้งหลายที่อยู่ในตู้พระไตรปิฎก พระสงฆ์ก็ที่เราเห็นกัน

ส่วนพระรัตนตรัยภายในนั้น ได้แก่พระธรรมกายในตัว เป็นพุทธรัตนะ ดวงธรรมที่ทำให้เป็นธรรมกาย คือธรรมรัตนะ และพระธรรมกายละเอียด คือ สังฆรัตนะ ๓ อย่าง อยู่ร่วมกัน แต่คนละอันกัน เหมือน
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

kanompung01

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์รวมของทุกสิ่งทุกอย่างคือสมาธิ ถ้าถึงขั้นหนึ่งแล้วจะคิดจะทำอะไรก็ได้ แต่ถ้าไปถึงอีกขั้นหนึ่งแล้วจะคิดจะทำอะไรก็ไม่ได้  รู้แต่ก็ทำไม่ได้ซักที เศร้า :'(

ออฟไลน์ พลัสตี้

• ทุติยะ
  • **
  • เป็นคนดีที่สุดเท่าที่จะเป็นได้
    • อีเมล
สิ่งที่คุณ โพสต์มาดีมากคะ และอยากจะรบกวนถ้าคุณเปียกปูนตอบได้ช่วยตอบด้วยนะคะ

หลังจากที่เราสวดมนต์แล้วจะแผ่เมตตาและกรวดน้ำจะต้องนั่งสมาธิก่อนหรือเปล่าคะ  หมายถึงว่าเราจะต้องนึกถึงคนที่เราจะแผ่เมตตาให้นะ ทั้งคนที่มีชีวิตอยู่และไม่ได้มีชีวิตอยู่ด้วยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากคะ
ถึงไม่ดี 100 % แต่จะเป็นคนดีที่สุดเท่าที่จะเป็นได้