ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามถ่มน้ำลายในห้องน้ำ หรอครับ  (อ่าน 6554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Triplekill

• ตติยะ
ห้ามถ่มน้ำลายลงในโถส้วม
แล้วถ่มน้ำลายลงในห้องน้ำได้ไหม พื้นห้องน้ำอะครับ

งง
*-* ดี ชั่ว รู้หมด แต่อดไม่ได้ *-*

kanompung01

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: ห้ามถ่มน้ำลายในห้องน้ำ หรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ย. 2549, 02:46:36 »
เค้าว่ากันว่าคนที่สักหรือลงอะไรที่เกี่ยวกับการใช้ปากและลิ้นหรือคำพูดใว้ว่า "อย่าใช้ปากในทางที่เสื่อม"  ซึ่งก็คงหมายถึงการถมน้ำลายลงที่ต่ำเหมือนกัน แต่ผมว่าที่เค้าหมายถึงและสำคัญกว่าคือคำพูดที่ออกจากปากเรามากกว่า เพราะของจะให้ดีแค่ไหนแต่คนใช้ ใช้ปากในทางที่ไม่ดี ด่าทอ นินทาว่าร้าย ของก็คงจะเสื่อมเพราะสิ่งนี้มากกว่า แต่เพื่อความสบายใจก็อย่าถมเลยครับ แต่ถ้าเกิดเผลอก็อย่าไปกังวลมาก สวดมนต์ไหว้พระนึกถึงครูบาอาจารย์ก่อนจะทำอะไรเดี๋ยวก็สบายใจเอง

ออฟไลน์ เจียมตัว

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - hs4psr@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ห้ามถ่มน้ำลายในห้องน้ำ หรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.ย. 2549, 09:42:30 »
สักยันต์อันอื่นผไม่รู้นะ แต่สำหรับผม ผมสักนะหน้าทอง อาจารย์ไม่ให้ บ้วนน้ำลายลง โถส้วมนะ แต่พื้นห้องน้ำ ถ้าไม่จำเป็นก็อย่างบ้วนจะดีที่สุดนะ
เพราะยันต์ที่ละตัว ข้อห้ามจะไม่เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ย. 2549, 06:22:06 »
อยู่ที่ใจครับ อย่าคิดมาก! ;) ;) ;)

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ย. 2549, 10:27:24 »
****  คราบ ที่กุฏิ อาจารย์ ติ่ง ท่านว่าเอาไว้แบบนั้นคราบ....บทความเก่าเคยอ่านเจอก็บอกไว้แบบนี้เช่นกันคราบผม****
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

m

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.ย. 2549, 05:43:15 »
ปราณ ลมปาก   ถือเป็นธาตุลม
น้ำลาย น้ำทุกชนิด(อิอิ)ในร่างกาย ถือเป็นธาตุน้ำ
ร่างกาย ผมขนเล็บ ฯลฯ ถือเป็นธาตุดิน
ความร้อนหนาว อบอุ่นภายในร่างกาย ถือเป็นธาตุไฟ
ทะนุบำรุงดูแล ในลักษณะข้อห้าม ข้อปฎิบัติต่าง ๆ ครับผม